Dân Dụng hỏi cach nap gas điều hoà r22 ntn

tranhoangminh

Thành Viên [LV 0]
em cin chào toàn thể thành viên trong diễn đàn điện lạnh. xin các bác giúp em với. em hoc điện lạnh được 1 năm rồi. Nhưng lâu quá em chua thực hành nạp gas nên hơi lóng ngóng một chút. em muốn các bác giúp em cách nạp gas như thế nào va kiểm tra gas ntn. và cách xì đuổi không khí trong đồng hồ đo gas trước khi nạp gas ntn. nói chung mong các bác chỉ cặn kẽ cho em voi. em xin chan thanh cam on moi nguoi.
P/s: neu bac nao co video huong dan thi cang tot a.

Mình chỉ cho bạn cách mình đang làm nhé. ( chú ý: mình không phải thợ đâu nhé)
- Đồ nghề: ampe kìm, đồng hồ nạp, mỏ lết, tô vít, Bình gas
- Cách làm:
0. Vệ sinh dàn nóng và lạnh ( nên làm, gần như bắt buộc )
1. Mở phần nắp hông cục nóng để có thể nhìn được van dịch vụ và dây điện.
2. Bật điều hoà, để chạy chừng 15 phút.
3. Kẹp ampe kìm vào 1 dây nối ra dàn nóng. Dùng mỏ lết mở nắp van dịch vụ ( nới có ống đồng to hơn và nắp van bé hơn trong 2 cái)
4. So sánh với dòng đọc được với dòng ghi ở tem dàn nóng, nếu thấp hơn mới phải nạp thêm.
5. Khoá van xanh và đỏ của đồng hồ nạp, nối dây xanh vào van dịch vụ. Mở từ từ van xanh khi nghe thấy tiếng xì gas thì khoá lại. ( để đuổi khí).
6. Nối dây vàng với bình gas. Mở van đỏ nửa vòng, mở từ từ van gas, nghe thấy tiếng xì thì đóng van đỏ. ( cũng để đuổi khí)
7. Mở van xanh, và mở từ từ van gas khi thấy đồng hồ áp mầu xanh nhích lên chừng 4-6psi. So sánh dòng đạt được với dòng ghi trên máy.
Sau chưng 15-20 giây mà vẫn chưa đạt được thì khoá van gas và lại để máy chạy 5 phút trước khi mở lại để nạp thêm. ( nạp ít một).
Nếu đòng đạt được thì khoá van gas lại, chạy điều hoà thêm 15-30 phút nữa để xem đó đủ mát không. Nếu đủ mát thì tháo dây xanh ra khỏi dàn nóng ( đừng tắt điều hoà ). Kết thúc nạp.
8. Ra báo cáo với bố vợ tương lai và xin phép mang đồ nghề và cô con gái về. :)))

Mình chỉ cho bạn cách mình đang làm nhé. ( chú ý: mình không phải thợ đâu nhé)
- Đồ nghề: ampe kìm, đồng hồ nạp, mỏ lết, tô vít, Bình gas
- Cách làm:
0. Vệ sinh dàn nóng và lạnh ( nên làm, gần như bắt buộc )
1. Mở phần nắp hông cục nóng để có thể nhìn được van dịch vụ và dây điện.
2. Bật điều hoà, để chạy chừng 15 phút.
3. Kẹp ampe kìm vào 1 dây nối ra dàn nóng. Dùng mỏ lết mở nắp van dịch vụ ( nới có ống đồng to hơn và nắp van bé hơn trong 2 cái)
4. So sánh với dòng đọc được với dòng ghi ở tem dàn nóng, nếu thấp hơn mới phải nạp thêm.
5. Khoá van xanh và đỏ của đồng hồ nạp, nối dây xanh vào van dịch vụ. Mở từ từ van xanh khi nghe thấy tiếng xì gas thì khoá lại. ( để đuổi khí).
6. Nối dây vàng với bình gas. Mở van đỏ nửa vòng, mở từ từ van gas, nghe thấy tiếng xì thì đóng van đỏ. ( cũng để đuổi khí)
7. Mở van xanh, và mở từ từ van gas khi thấy đồng hồ áp mầu xanh nhích lên chừng 4-6psi. So sánh dòng đạt được với dòng ghi trên máy.
Sau chưng 15-20 giây mà vẫn chưa đạt được thì khoá van gas và lại để máy chạy 5 phút trước khi mở lại để nạp thêm. ( nạp ít một).
Nếu đòng đạt được thì khoá van gas lại, chạy điều hoà thêm 15-30 phút nữa để xem đó đủ mát không. Nếu đủ mát thì tháo dây xanh ra khỏi dàn nóng ( đừng tắt điều hoà ). Kết thúc nạp.
8. Ra báo cáo với bố vợ tương lai và xin phép mang đồ nghề và cô con gái về. :)))
cam on ban nhieu nhe. chuc ban luon thanh cong trong cong viec.

Mình bảo trì máy lạnh gặp 1 vài máy phần tim đo gas nằm trong ống, không đo gas được, đây là lỗi nhà sản xuất bên lắp đặt, ai giúp mình cách khắc phục với, nếu vặn phần tim nhô ra một chút thì bị xì gas , ai giúp mình với , hay phải thay van 3 ngã ah

Đính kèm

78.2 KB · Xem: 62
Em nghĩ việc thay và tháo sẽ mất công và đội chi phí. Có thể Bác mang theo vài viên bi xe đạp, xe máy và đặt nó vào đầu dây nạp trước khi vặn. Viên bi sẽ ấn ti xuống thay vì đầu chữ T ở vòi nạp. Có thể cần thêm băng tan nếu zoăng cao su không khít làm xì gas.

Back
Bên trên