Cần giúp Hỏi về cảm biến nhiệt điện trở NTC

zenkiVN

Thành Viên [LV 0]
Chào các anh chị. Khi đọc catalog của cảm biến nhiệt điện trở loại NTC em thấy có 2 loại Type II và Type III, vậy 2 loại này có gì khác nhau ? mong các anh chị có kinh nghiệm giải pháp cho em với ạ

Em cám ơn :D

Chào các anh chị. Khi đọc catalog của cảm biến nhiệt điện trở loại NTC em thấy có 2 loại Type II và Type III, vậy 2 loại này có gì khác nhau ? mong các anh chị có kinh nghiệm giải pháp cho em với ạ

Em cám ơn :D
NTC (negative temperature coefficient) là loại sensor nhiệt biến thiên ngược tức nhiệt độ tăng thì điện trở giảm. NTC có nhiều loại nhưng thông dụng nhất là Type II và III như bạn đang tìm hiểu. Các NTC thực tế biến thiên nhiệt đều không tuyến tính (tức nếu tăng 1 độ thì điện trở giảm tại hầu hết các điểm không đều nhau). Điều này, làm cho phần mềm điều khiển hay đầu đọc của NTC là cao giá hơn.
Thực tế, trong hầu hết các công trình, nhà cung cấp thường chọn loại PTC (positive temperature coefficient) nhiều hơn. Các loại PTC thông dụng như Pt100 hay Pt1000 có đặc tuyến tuyến tính hơn rất nhiều so với NTC. Tuy nhiên các Pt100, hay Pt1000 thì điện trở biến thiên rất nhỏ nên nhiều khi chiều dài dây nối sensor cũng ảnh hưởng kết quả đo. Tuy nhiên phần quan trọng là PTC có giá thành rẻ hơn nên bạn cũng nên dùng các PTC cho ứng dụng của mình.
NTC đôi khi cũng dùng như là đều bắt buộc. Chúng dùng để bảo vệ các bối dây của trạm biến áp hay động cơ điện bạn ạ! Nói chung thì để do nhiệt độ, có rất nhiều loại và trong đó các nhiệt trở cũng đóng vai trò rất lớn. Tùy theo đặc tuyến mà người ta chọn chúng trong đo lường hay bảo vệ thiết bị.

Back
Bên trên