Cần giúp hỏi về dây điện ?

abcd86

Thành Viên [LV 1]
em mới vào nghề nên tính toán điện còn yếu lắm? Em đang phải tính toán dây điện cho công trình. dùng chiller nên chủ yếu là AHU. Các bác cho em hỏi trong tính chọn dây điện thì khi nào thì mình chọn dây điện, khi nào thì mình chọn cáp?

Ðề: hỏi về dây điện ?

Thì bạn tính tải điện, tính cuờng độ sử dụng, tính tiết diện dây, ra thị truờng tiết diện dây nào thì họ khắc làm cho bạn vỏ bọc tuơng ứng, giao thoa giữa dây và cáp điện chủ yếu có mấy loại tiết diện như: 4mm2, 6mm2, 10mm2, vậy thôi, dây 3 pha thì chắc chắn là nên sử dụng cáp roai.

Ðề: hỏi về dây điện ?

Thì bạn tính tải điện, tính cuờng độ sử dụng, tính tiết diện dây, ra thị truờng tiết diện dây nào thì họ khắc làm cho bạn vỏ bọc tuơng ứng, giao thoa giữa dây và cáp điện chủ yếu có mấy loại tiết diện như: 4mm2, 6mm2, 10mm2, vậy thôi, dây 3 pha thì chắc chắn là nên sử dụng cáp roai.
Tiết diện dây dẫn được tính toán dựa vào dòng điện và công suất .

Đối với hệ thống điện 220V, để đơn giản trong tính toán, cho phép lấy giá trị gần đúng sau:

- Đối với dây đồng : Mật độ dòng điện tối đa cho phép Jđ = 6A/mm²
= tương đương 1,3 kW/mm²
= Dòng điện làm việc (A) 2,5A/mm²

- Đối với dây nhôm : Mật độ dòng điện tối đa cho phép Jn = 4,5 A/mm2
= tương đương 1 kW/mm2

Ví dụ:
1. Tổng công suất các thiết bị điện dùng đồng thời trong gia đình P = 3 kW. Nếu dùng dây đồng làm trục chính trong gia đình thì mỗi pha phải có tiết diện (s) tối thiểu:
s = P / Jđ
s = 3 kW/1,3 kW/mm2 = 2,3mm2
Vậy tiết diện tối thiểu dây điện đường trục trong gia đình là 2,3mm².
Trên thị trường có các loại dây cỡ 2,5 mm² và 4mm2. Để dự phòng phát triển phụ tải nên sử dụng cỡ dây 4 mm².

2. Dây nhánh trong gia đình (dây di động) từ ổ cắm điện hoặc công tắc điện đến đèn, quạt, ti vi, tủ lạnh hoặc các thiết bị khác có công suất dưới 1kW thì nên dùng đồng loạt 1 dây là dây súp mềm, tiết diện 2 x 1,5mm². Các dây di động dùng cho bếp điện, lò sưởi… có công suất từ 1kW đến 2kW nên dùng loại cáp PVC có 2 lớp cách điện, tiết diện 2 x 2,5mm² để đảm bảo an toàn cả về điện và về cơ. Đối với thiết bị điện khác có công suất lớn hơn 2kW thì phải tuỳ theo công suất mà tính toán chọn tiết diện dây như trên đã hướng dẫn.
cái này mình sưu tập đc nè,hy vọng giúp ích đc cho bạn

Back
Bên trên