Dân Dụng Hỏi về gas khi lắp điều hòa

cataluynia

Thành Viên [LV 0]
Nhà mình mới lắp điều hòa Panasonic 12500 BTU loại có Inverter tiết kiệm điện.

Sau khi thợ lắp xong thì mình thấy ống đồng dẫn gas từ cục nóng đến cục lạnh bố trí chưa ổn nên yêu cầu thợ chạy lại ống. Trước đó thợ cũng xả ga để bật máy chạy thử rồi.

Khi chạy lại ống đồng thợ có tháo ống đồng ở phía cục nóng. Mình hỏi như thế có ảnh hưởng gì đến gas của máy và gas có bị tổn thất hay không? Thợ trả lời: em đã thu hồi gas về rồi nên không sao? Và lúc thợ vặn ốc của ống đồng ra mình cũng không thấy có tiếng xì của gas.

Tuy nhiên em hơi nghi ngờ vì không hiểu thu hồi ga trong ống đồng kiểu gì? Vì nếu làm thế cần phải có bơm áp lực, mà đây thợ không dùng một dụng cụ gì.

Vậy thợ trả lời thế có đúng không? Việc tháo ống đồng có ảnh hưởng gì đến máy và hoạt động sau đó của máy không??

Ðề: Hỏi về gas khi lắp điều hòa

Sau khi thợ lắp xong thì mình thấy ống đồng dẫn gas từ cục nóng đến cục lạnh bố trí chưa ổn nên yêu cầu thợ chạy lại ống. Trước đó thợ cũng xả ga để bật máy chạy thử rồi.

Khi chạy lại ống đồng thợ có tháo ống đồng ở phía cục nóng. Mình hỏi như thế có ảnh hưởng gì đến gas của máy và gas có bị tổn thất hay không? Thợ trả lời: em đã thu hồi gas về rồi nên không sao? Và lúc thợ vặn ốc của ống đồng ra mình cũng không thấy có tiếng xì của gas.

Tuy nhiên em hơi nghi ngờ vì không hiểu thu hồi ga trong ống đồng kiểu gì? Vì nếu làm thế cần phải có bơm áp lực, mà đây thợ không dùng một dụng cụ gì.

Vậy thợ trả lời thế có đúng không? Việc tháo ống đồng có ảnh hưởng gì đến máy và hoạt động sau đó của máy không??

Các máy lạnh loại công suất nhỏ từ 9000 Btu/h đến 18000 Btu/h đều có thể thực hiện nhốt ga vào dàn nóng. Máy invertor thì nhốt ga gần như hoàn toàn. Tất nhiên quá trình tháo ống đồng có thể mất đi ít ga, tuy nhiên tùy theo chiều dài của ống đồng mà có thể biết ga cần cho máy là đủ hay không. Thường thì lượng ga trong dàn được nạp phù hợp với chiều dài thi công ống lá 5 mét. Nếu ngắn hơn khoảng cách này thì thường xả bớt ga, nếu dài hơn thì sẽ nạp thêm một ít. Tuy nhiên anh cũng thử kiểm tra xem các điều kiện trên có ổ không, Máy hoạt động có đủ lạnh không,... Nếu thực sự đủ rồi thì cũng không cần quan tâm điều gì nữa cả!!!

Chào bạn!
Thợ của bạn nói đúng đấy, việc khoá ga rất đơn giản, chỉ cần một cái lục lăng và một cái mỏ lết là xong thôi. Nếu như người thợ thao tác tốt thì có thể khoá ga gần như hoàn toàn và không ảnh hưởng gì đến hoạt động của máy sau này cả.

Nói về nguyên tắc thì nhốt hết gas hoàn toàn là sai. Gas có thể nhốt hết, khi mở cracco ra ko còn tiếng xì, tuy nhiên cách làm này về nguyên tắc là ko tốt. Vì sao ?

1. Không còn nghe tiếng xì---> đường ống có áp suất bên trong =0 hoặc âm ---> không khí + ẩm lọt vào đường ống + dàn lạnh.
2. Khi nhốt gas hết sạch như vậy thì block sẽ trong trạng thái chân ko ---> dễ gây chạm mét dây.

Xong.

Back
Bên trên