hướng dẫn chọn chiều dày cho ống PPR

các bác cho em hỏi.em muốn tra độ dày ống tương ứng với áp lực PN16,PN20 thì tra theo bảng nào của tiêu chuẩn nào.vì catalog do nhà sx đưa ra không có tính pháp lý. thank các bác ạ!
Ô! Thế thì bắc thang lên hỏi ông trời vậy! He he!
Tuy nhiên, để ghi được như thế, các nhà sản xuất đều có mẫu và test điều kiện chuẩn ở các trung tâm kiểm định hết đó bạn. Không ngẫu nhiên họ dám ghi đâu! Quản lý nhà nước đánh họ tơi tả ngay!
Kỹ cũng tốt, nhưng đôi khi phải hiểu về pháp một chút!

chào a/c e đang tìm hiể ống ppr e muốn biết về hệ số ma sát của ống thì k biết tìm ở đâu... a chị có thể giúp e k ạ?

Về tiết kiệm thì ý bạn nói cũng đúng! Ống PN10 thì test thử cũng đạt 15kg/cm2 rồi! Áp phá hủy một số hãng cũng đạt 22kg/cm2. Hiện tại thì mình thấy ống CPVC dùng chịu áp khá tốt nhưng ít ai sài! Còn PPR PN10 một số hãng sản xuất lỗi nhiều quá! Mình cũng gặp sự cố là test PPR PN10 ở 8kg/cm2 thì nứt ống nên cũng hơi ớn!

Ống CPVC Minh Hùng giá cao hơn ống Ppr PN16 cùng đường kính ngoài từ 30-50%, cao hơn Ppr PN20 từ 30%. Với đưòng kính từ 50-110 CPVC cao hơn PPr khoảng 15%.
Tuy nhiên đường kính trong của CPVC lại lớn hơn nếu cùng đưòng kính danh nghĩa vì độ dày thành ống nhỏ hơn. Áp lực tối thiểu của SCH 40 cho CPVC đường kính 20 đã là 41 Bar.
Quan trọng là thi công gắn keo nên giảm được rủi ro bít ống và giảm thời gian thi công.

Back
Bên trên