Công Nghiệp hút khói hành lang

Nhưng vấn đề là tớ thấy bên tư vấn họ tính 21000CMH cho 3 tầng, 7000CMH cho 1 tầng--> kích thước ống gió nhỏ. chứ để 21000CMH thì kích thước ống sẽ lớn lắm ?
Đấy là thực tế nhiều công trình như vậy. tính toán tke 1 kiểu và thi công 1 kiểu nhes^^. bên mình cũng là tvtk nhưng đâu có chia lưu lượng tính toán cho 3 đâu :)))

Chào mọi người, lại tiếp tục 1 vấn đề này. Mọi người tư vấn cho mình thêm với:
Công trình có mặt bằng như này: hành lang dài 82m, chia đôi hành lang. ở đây sử dụng có 1 quạt hút khói cho 2 hành lang. Hiện đang thiết kế 1 Quạt 30.000m3/h. Mình thì đang nghĩ phải làm 2 con cho 2 bên hành lang mà ở đây chỉ làm có 1 con quạt. Mình mông lung ko biết thế nào là đúng, sai ?
Các bạn giúp mình cái.
Hình mờ ảo quá. nhưng đúng vs hành lang trên 60m thì phải chia ra, ngăn cách nhau bằng cửa ngăn cháy. khi ấy coi là 2 hành lang khác nhau tức 2 khu vực cháy, có thể sử dụng 1 quạt chung,lắp 2 van điện MFD ở 2 nhánh của 2 hành lang để điều khiển hệ thống hút cho hành lang cháy.
P/S: Mà lưu lượng ra 30.000m3/h à man, nghe to quá nhi?????

Đấy là thực tế nhiều công trình như vậy. tính toán tke 1 kiểu và thi công 1 kiểu nhes^^. bên mình cũng là tvtk nhưng đâu có chia lưu lượng tính toán cho 3 đâu :)))
Như vậy bên bạn thiết kế chuẩn công suất cho 1 tầng theo đúng công thức trong tiêu chuân và thiết kế bản vẽ 21000CMH cho 1 tầng hay như nào, kích thước ống to. Thiết kế to như vậy à rồi khi thi công làm bé lại à?

Hình mờ ảo quá. nhưng đúng vs hành lang trên 60m thì phải chia ra, ngăn cách nhau bằng cửa ngăn cháy. khi ấy coi là 2 hành lang khác nhau tức 2 khu vực cháy, có thể sử dụng 1 quạt chung,lắp 2 van điện MFD ở 2 nhánh của 2 hành lang để điều khiển hệ thống hút cho hành lang cháy.
uh, bên tư vấn Tk đang tính toán hút cho 2 tầng nên nó to như vậy. Bên bạn thường tính CS cho 1 tầng thôi đúng ko ?

làm theo PA như bạn nói, lỡ cháy sang cả 2 bên thì có sợ công suất Quạt ko đủ ?

làm theo PA như bạn nói, lỡ cháy sang cả 2 bên thì có sợ công suất Quạt ko đủ ?
:)) bạn lo xa quá, thứ nhất hệ thống hút khói là hệ thống chống cháy, thứ 2 là đã ngăn 2 hành lang bởi vách ngăn cháy theo quy định rồi, khi nó mà cháy lan từ hành lang này sang hành lang kia thì hành lang chẳng còn khói mà hút, lúc ấy lửa là chủ yếu. Mà trong thời gian đó, ngta chạy hết đi rồi .ahihi.

:)) bạn lo xa quá, thứ nhất hệ thống hút khói là hệ thống chống cháy, thứ 2 là đã ngăn 2 hành lang bởi vách ngăn cháy theo quy định rồi, khi nó mà cháy lan từ hành lang này sang hành lang kia thì hành lang chẳng còn khói mà hút, lúc ấy lửa là chủ yếu. Mà trong thời gian đó, ngta chạy hết đi rồi .ahihi.
Ý của mình là khói sang cả 2 bên và Quạt chạy thì CS ko đủ hút ?

Mình tính cho tăng áp hố thang là 1 cửa mở thôi bác nhỉ. Mà bác pảo bất kỳ thang nào cũng phải tạo áp. vậy hệ thống thang máy lúc xảy ra sự cố thì phải chạy nguồn ưu tiên, dùng dây chống cháy hết sao.
Chỉ có thang máy chữa cháy mới dùng cáp chống cháy FR bạn nhé. Các thang thường khi có cháy sẽ tự động về tầng 1 tạm thời không hoạt động.

Tính như bạn thì với tòa nhà cao tầng thì không khả thi, ngoài lưu lượng còn quan tâm đến cột áp.
Vậy tính cột áp như thế nào để đảm bảo hút được.
Ví dụ tòa nhà cao 19 tầng, trục hút khói là 800x600mm, hút từ tầng 2-19 là 18 tầng. Mỗi tầng có diện tích hành lang là 105m2.
Vào mỗi hành lang từ trục chính dùng ống gió KT: 800x200mm và 2 cửa gió có van điều chỉnh, từ trục chính rẽ vào có van dập lửa và van điện nhận tín hiệu của hệ thống báo cháy.
Vậy bạn thử tính toán xem cần quạt có lưu lượng, cột áp và công suất bao nhiêu để hút được 3 tầng khi có cháy?
Tôi cũng đang quan tâm cách tính cột áp của quạt ntn đây ạ. Theo thiết kế, ống hút gió HL đang là 600*300 (tính ra tiết diện là 0.18m2) nhưng đơn vị thi công chuyển thành ống 800*200 (tiết diện 0.16m2); không biết có đảm bảo không. Chiều dài là 12m cho tuyến ống này.

Trả lời: hút khói hành lang

Bác hvacrvn thân mến!
Bác có tiêu chuẩn nào nói n=10 lần không up lên cho em tham khảo với.
Lúc trước thiết kế hệ thống hút khói hành lang em cũng lấy n=10 lần, giờ nghiệm thu TVGS
yêu cầu trình tiêu chuẩn hút khói lên mà em kiếm hoài chẳng có.
Bác có thì giúp em với nhé.
Chào thân ái!
Cp 13 a nhé

Mình tính cho tăng áp hố thang là 1 cửa mở thôi bác nhỉ. Mà bác pảo bất kỳ thang nào cũng phải tạo áp. vậy hệ thống thang máy lúc xảy ra sự cố thì phải chạy nguồn ưu tiên, dùng dây chống cháy hết sao.
thang có thang pccc và thang máy thường .. thì chả thang máy pccc mới dùng điện ưu tiên và dây chống cháy.. số sửa mở pccc phải ít nhất 2 chứ.. còn thang máy thường 1 cửa mở a lấy ở đâu đấy ạ

thang có thang pccc và thang máy thường .. thì chả thang máy pccc mới dùng điện ưu tiên và dây chống cháy.. số sửa mở pccc phải ít nhất 2 chứ.. còn thang máy thường 1 cửa mở a lấy ở đâu đấy ạ
Theo mình hiểu, thì thang máy chữa cháy số cửa mở bằng 1 (thang máy thì làm sao mở cùng lúc 2 cửa được bạn nhỉ), còn thang máy thường thì số cửa mở bằng 0, vì trong khi cháy thang máy không hoạt động

Theo mình hiểu, thì thang máy chữa cháy số cửa mở bằng 1 (thang máy thì làm sao mở cùng lúc 2 cửa được bạn nhỉ), còn thang máy thường thì số cửa mở bằng 0, vì trong khi cháy thang máy không hoạt động
Thang thường ko tăng áp:
- khi xảy ra cháy thang bị cúp điện có thể vẫn còn người ở trong thang
- khói xâm nhập vào buồng thang, giếng thang lan sang các tầng khác.

1. thang thường khi có cháy vẫn xuống tầng 1 và mở ra cho người thoát ra mà, nên cửa nào cũng mở, số cửa mở bằng số thang máy, chứ mở ra lại đóng vào sao được.
2. Thương hành lang quá dài nên chia làm 2 trục hút khói độc lập, như vậy đảm bảo hơn. ít tổn thất hơn.

Back
Bên trên