HVAC15- LISP VẼ ỐNG GIÓ, ỐNG NƯỚC, ỐNG ĐỒNG

- HVAC15 Là lisp do mình tổng hợp từ nhiều nguồn khác nhau:
- Code chính là ishopdwg2002, HVAC, Và tổng hợp trên 1 số diễn đàn, đặc biệt trên cadviet
- lisp hỗ trợ vẽ đầy đủ trong ống gió ống nước. (co,tê, côn thu, van ống gió, ống mền, U, V, H, I và hange, u-bolt...cộng thêm nhiều tiện ích trong đó.. bổ sung thêm phần vẽ ống 3D)
link download:

link download HVAC15 (V17.1):

link video DEMO:
Anh bách ơi cho em hỏi em download về xong mở ra cài nó như thế này sao mà vẽ đc đây...help me em cảm ơn anh nhiều....

Đính kèm

45.6 KB · Xem: 177
- HVAC15 Là lisp do mình tổng hợp từ nhiều nguồn khác nhau:
- Code chính là ishopdwg2002, HVAC, Và tổng hợp trên 1 số diễn đàn, đặc biệt trên cadviet
- lisp hỗ trợ vẽ đầy đủ trong ống gió ống nước. (co,tê, côn thu, van ống gió, ống mền, U, V, H, I và hange, u-bolt...cộng thêm nhiều tiện ích trong đó.. bổ sung thêm phần vẽ ống 3D)
link download:

link download HVAC15 (V17.1):

link video DEMO:
Anh oi em muốn vẽ 1 cái up - down nhưng ko nhập được chiều dài L3500. Mong anh chỉ giúp với.....

Bạn bên thiết kế hay bên nào? (Thiết kế VN thì thường phải bóc khối lượng, còn thiết kế nước ngoài sẽ có đơn vị Tư vấn khối lượng riêng, QS)
Ai cũng rõ là việc sử dụng hết các chức năng của Auto cad sẽ giúp ích cho thiết kế nói chung và đặc biệt là bóc tách khối lượng rất nhanh và chính xác (Fi, Qselect, ssx)/ Nhưng đó chỉ là trường hợp lý tưởng thôi. Bạn đã gặp trường hợp 1 bản vẽ ống gas, ống gió mà có khi lẫn vài layer ko? Vì sao, vì không phải đơn vị nào cũng có 1 hệ thống thiết kế đi từ A-Z (như Aurecon, indochine, ICIC, ...)
Gặp những bản vẽ mà lẫn layer là đã nản rồi trừ khi do đơn vị thiết kế lớn hoặc là do chính mình vẽ ra thì điều đó hoàn toàn thực hiện được. Kinh nghiệm mình cho thấy. quản lý theo hệ thống từng thiết bị 1 là đỡ nhầm lẫn và chính xác cao hơn. Ví dụ Quạt gió tươi FAF-01 gồm Louver, côn, bạt, van, miệng gió, ... sẽ tiện lợi cho việc kiểm tra và kiểm soát được khối lượng cả khi thi công.
@@
anh nói chỉ được cái đúng :v

Up down trong lisp hvac15 , bạn chỉ chọn đc độ up hoạc down và góc của elbow. Khi đó lisp sẽ tự tính đoạnbống bù, và chiều dài.
Không phải anh ak. Cái này bọn Hàn xẻng nó tính đc nhưng nó dấu ko cho em. Em chỉ biết tính theo công thức toán học nên hơi vất vả.
Thông số đầu vào của cái Up - Down là: Size duct D; Up - Down là H; Chiều dài toàn bộ Up - Down là L; Goc cút tạo up - down là
α; Bán kính của cút là R. Câu hỏi là đoạn bù K bằng bao nhiêu?
Em chỉ biết tính theo máy tính Casio là rằng buộc các yếu tố đó vào theo công thức hình học và tính đc K phụ thuộc sin, cos(α) và a, b , H , L, R. Khi đó :
(K)2 =(K1)2 +(K2)2

K1= H – (2R + D) (1- Cosα)

K2= L – (2R + D)Sinα
Nếu anh hiểu bản chất cái Ishop của bọn hàn xẻng mong anh chỉ giúp!!!!!!!!!!

Đính kèm

74.4 KB · Xem: 172
Không phải anh ak. Cái này bọn Hàn xẻng nó tính đc nhưng nó dấu ko cho em. Em chỉ biết tính theo công thức toán học nên hơi vất vả.
Thông số đầu vào của cái Up - Down là: Size duct D; Up - Down là H; Chiều dài toàn bộ Up - Down là L; Goc cút tạo up - down là
α; Bán kính của cút là R. Câu hỏi là đoạn bù K bằng bao nhiêu?
Em chỉ biết tính theo máy tính Casio là rằng buộc các yếu tố đó vào theo công thức hình học và tính đc K phụ thuộc sin, cos(α) và a, b , H , L, R. Khi đó :
(K)2 =(K1)2 +(K2)2

K1= H – (2R + D) (1- Cosα)

K2= L – (2R + D)Sinα
Nếu anh hiểu bản chất cái Ishop của bọn hàn xẻng mong anh chỉ giúp!!!!!!!!!!
chào bạn! mình hiểu ý bạn.
còn bản chất của ISHOP cũng giống như những lisp khác. quan trọng là thuật toán trong đó thôi.
Còn lisp theo mình chỉ là hỗ trợ vẽ thôi. mà mình thấy thuật toán down-up trong ISHOP của họ cũng khá ổn khi chỉ cho mình chọn size, góc cút tạo up-down độ lệch. khi đó lisp sẽ tính toán đoạn bù.
Còn nếu như chọn size độ lệch và chiều dài thì khi đó lisp sẽ phải tính góc cút tạo up-down. (Cái này bọn hàn sẻng không làm. mình thấy lispnam có vẽ cái downup dạng Z tương tự mỗi tội góc lượn không phải dạng cút).
nếu bạn muốn bổ sung cho lisp mình sẽ gửi cho bạn mã nguồn)

làm theo file huongdan.pdf khi vào menu "DUCT" chọn load "duct" thì gặp lỗi này:

Ai biết cách khác phục,xin chỉ dùm. thanks
đó không phải lỗi bạn ah.
mình để như vậy để cho bạn nào vẽ ống 1 nét thì có thể vào setting thiết lập lại.
lisp sẽ tự load khi bạn khởi động cad. vậy bạn sẽ không fai load lại nữa.

Chào anh!
Anh co em hỏi là cách cài đặt phầm mềm này như thế nào với.
Em download theo link trên thi thấy tải về đuôi .exe1 thì cài thế nào nhỉ.
Các bác giúp em với.
Em xin cảm ơn!

Chỉnh sửa lần cuối:
Bạn có hướng dẫn nào cụ thể hơn không bạn "Lê Ngọc Bách".
Mình vẽ không đặt được tỷ lệ hay kích thước của từng chi tiết, chỉ có Block thôi. :)

Em làm đúng theo hướng dẫn của bác, trên cả cad 10 và cad 14 đều không thành công,
Lỗi 1: là nó không hiện trên taskbar những cái dòng menu điều khiển như của bác.
Lỗi 2: Không load thành công nên hầu hết các công cụ không dùng được :(
bác nào cài được và thành công mách nước cho e với, k thì teamview cũng dc ạ

Em làm đúng theo hướng dẫn của bác, trên cả cad 10 và cad 14 đều không thành công,
Lỗi 1: là nó không hiện trên taskbar những cái dòng menu điều khiển như của bác.
Lỗi 2: Không load thành công nên hầu hết các công cụ không dùng được :(
bác nào cài được và thành công mách nước cho e với, k thì teamview cũng dc ạ
View attachment 10333
Muốn giống của anh Bách thì bạn chọn giao diện Autocad 2007 là ok
Như thế này là thành công rồi bạn tắt Autocad đi rùi Load loại lần nữa là ok

Back
Bên trên