Cần giúp Kính mong các anh em trong diễn đàn giúp mình về thiết kế hệ thống LPG

nguyenvankhoi

Thành Viên [LV 0]
Hiện tại sếp mình đang yêu cầu mình phải thiết kế hệ thống LPG có dữ liệu đầu vào bao gồm:
1. Năng suất tiêu thụ : 62,5kg/h
2. Thiết bị tiêu thụ sẽ hoạt động 24/24
3. Bồn chứa LPG : 7,5m3.
Bây giờ sếp đang yêu cầu mình phải tính toán để lựa chọn:
1. số lượng máy hoá hơi cho phù hợp
2. công suất máy hoá hơi
3. số lượng bồn chứa
4. Kiểu van giám áp
5. Đường kính ống cần dùng
Kính mong các vị cao nhân trong diễn đàn chỉ giúp mình ạ. Mình mới vào nghề nên vẫn còn gà mờ quá mà deadline lại đang tới gần rồi nên cũng chỉ biết lên đây để cậy nhờ anh em thôi. Mong sớm nhận được sự giúp đỡ của anh em.

Hi bạn Khôi,

Tính toán thiết kế hệ thống LPG không khó nhưng nó đòi hỏi phải có kinh nghiệm và tuân thủ theo các TCVN và an toàn PCCC.

Nếu có sai sót sẽ dẫn tới hậu quả không hề nhỏ như bạn có thể nghe tin vụ nổ khí LPG tại Mỹ gần đây.

Nếu như chưa có kiến thức và chuyên môn, mình khuyên bạn nên từ chối làm việc này.

cảm ơn bạn đã quan tâm. mình cũng biết là như thế nhưng khổ cái là mình mới vào công ty làm nên khi nhận được công việc sếp giao cũng muốn thực hiện cho tốt chút nên mình mới lên đây để nhờ mọi người giúp đỡ. các TCVN về phòng chống cháy nổ và vị trí lắp đặt trạm LPG mình cũng có đọc qua rồi và lắm cơ bản được rồi. chỉ có cái về thiết kế tính toán là mình chưa có biết nhiều nên mình muốn đăng lên đấy để nhờ ae giúp đỡ. nếu mọi người ai có tài liệu nào về tính toán để thiết kế hệ thống LPG có thể share giúp mình được không ạ?

Hiện tại sếp mình đang yêu cầu mình phải thiết kế hệ thống LPG có dữ liệu đầu vào bao gồm:
1. Năng suất tiêu thụ : 62,5kg/h
2. Thiết bị tiêu thụ sẽ hoạt động 24/24
3. Bồn chứa LPG : 7,5m3.
Bây giờ sếp đang yêu cầu mình phải tính toán để lựa chọn:
1. số lượng máy hoá hơi cho phù hợp
2. công suất máy hoá hơi
3. số lượng bồn chứa
4. Kiểu van giám áp
5. Đường kính ống cần dùng
Kính mong các vị cao nhân trong diễn đàn chỉ giúp mình ạ. Mình mới vào nghề nên vẫn còn gà mờ quá mà deadline lại đang tới gần rồi nên cũng chỉ biết lên đây để cậy nhờ anh em thôi. Mong sớm nhận được sự giúp đỡ của anh em.

Mình trả lời như sau:
1+2. Máy hóa hơi chọn loại: 100kg/h
3. Nếu lưu lượng sử dụng 62.5kgx24 thì nên dùng bồn trên 5 tấn.
4. Van giảm áp: từ 70kg/h
5. Đường kính ống: 32A trở lên tùy vào độ dài tuyến ống.

Bạn chưa có kinh nghiệm mà sao Sếp bạn nỡ giao công việc này cho bạn thế :D

Back
Bên trên