Thảo luận Lúc có thai xăm môi được không ?

muoigentis

Thành Viên [LV 0]
Rất nhiều mẹ bầu không muốn sử dụng son phấn trong thai kỳ và muốn tìm đến giải pháp xăm môi. Vậy mang thai có xăm môi được không? Hãy cùng gentis nghe ý kiến của chuyên gia để có được lựa chọn làm đẹp sáng suốt các mẹ nhé.
Lúc có thai xăm môi được không ?
Xăm môi hay bất cứ hình thức phun xăm thẩm mỹ nào cũng ngày một phổ biến bởi nhu cầu làm đẹp của chị em ngày một lớn hơn. Khi xăm môi, người ta sẽ bơm mực vào các lớp biểu bì trên cùng của da. Khi mang thai, các mô trên mặt của chị em có thể bị căng ra do sưng và trữ nước. Nếu chị em đi xăm môi lúc mang bầu thì vết xăm có thể bị thay đổi hình dạng sau khi sinh và bị sưng phù.

Các chuyên gia khuyến cáo mẹ bầu KHÔNG xăm môi.
Nếu chị em lựa chọn địa điểm phun xăm không uy tín, nguy cơ bị nhiễm trùng, mắc các bệnh lây truyền qua đường máu như HIV, viêm gan B là rất cao
Trong lúc mang bầu, các mô trên mặt của chị em bị đổi màu, điều này sẽ ảnh hưởng đến việc lựa chọn màu mực xăm. Chính vì thế, nếu mẹ bầu xăm môi thì sau khi sinh, rất có thể môi sẽ bị đổi màu, sang màu mình không ưng ý. Đến lúc này, nếu muốn xóa xăm, mẹ phải đối mặt với nhiều nguy cơ tiềm ẩn khác.
Ngoài ra, các mẹ bầu cũng không hề biết được các loại mực xăm môi có an toàn cho phụ nữ mang thai hay không. Trong quá trình phun xăm, các chị em sẽ được gây tê vùng môi. Điều này tuy không nguy hiểm cho mẹ nhưng lại ảnh hưởng nghiêm trọng đến bé. Sau khi xăm môi, chị em còn được dùng các loại thuốc bôi, có thể là thuốc kháng sinh. Chính vì vậy, các chuyên gia đều khuyên KHÔNG xăm môi khi đang mang bầu. Không chỉ xăm môi, các mẹ bầu hãy tuyệt đối tránh các hình thức phun xăm thẩm mỹ trong suốt thai kỳ.
Nếu các mẹ có nhu cầu xăm môi, hãy chờ đến khi sinh xong và cai sữa bé.

Mẹ bầu không thể lường trước được những nguy hiểm, hiến chứng khi xăm môi trong thai kỳ.
CHĂM SÓC MÔI KHI MANG THAI
Trong thai kỳ, đôi môi của mẹ bầu thường xỉn màu, khô nứt nẻ. Các mẹ cũng không dùng mỹ phẩm để tránh gây hại cho em bé. Nhưng chị em hoàn toàn có thể áp dụng một số biện pháp để cải thiện tình trạng xuống cấp của đôi môi.
Các mẹ bầu hãy uống thật nhiều nước để bù lại lượng nước cho cơ thể, ngăn không cho đôi môi bị khô nẻ.
Thoa son dưỡng môi hoặc các sản phẩm dưỡng môi dành cho bà bầu 3-4 lần/ngày.
Nếu không khí trong nhà bị khô, các mẹ hãy sử dụng máy làm ẩm để tăng độ ẩm, ngăn không cho miệng, mũi bị khô.
Các mẹ bầu thở bằng đường miệng rất dễ gặp tình trạng môi khô nứt nẻ. Nếu bị nghẹt mũi, mẹ hãy dùng nước muối xịt mũi để điều trị nhé.
Ngăn không để đôi môi tiếp xúc với không khí lạnh, gió lạnh, tránh liếm môi bởi chúng sẽ khiến tình trạng môi khô nứt trầm trọng hơn.
Sử dụng dầu dừa, nước ép củ cải đường, mật ong để dưỡng môi. Các sản phẩm này đều lành tính với mẹ bầu và có tác dụng giúp đôi môi được bóng mượt, hồng hào. Tham khảo: Mẹ bầu có nên chọc ối hay không ?

Các mẹ hoàn toàn vẫn có thể xinh đẹp, rạng rỡ nếu biết cách chăm sóc đôi môi đúng cách trong lúc mang bầu.
NHỮNG BÍ QUYẾT GIÚP MẸ BẦU ĐẸP HƠN MÀ KHÔNG CẦN TRANG ĐIỂM
Trang điểm có thể cải thiện được ngoại hình của chị em, nhưng các mẹ bầu vẫn có thể rất xinh đẹp mà không cần đến sự trợ giúp của phấn son. Các mẹ hoàn toàn có thể nói KHÔNG với phấn má hồng, kem nền, kem che khuyết điểm và mascara nếu thực hiện theo những bí quyết dưới đây:
Ăn những thực phẩm có lợi cho sức khỏe, uống nước ép trái cây tươi, ăn rau xanh và khuôn mặt các mẹ bầu trông sẽ tươi trẻ hơn.
Bổ sung các loại vitamin C, E, Biotin hoặc Collagen để giúp duy trì độ ẩm cho làn da, giúp các mẹ trông rạng rỡ hơn.
Uống nhiều nước để da mềm mại và ngậm nước. Nước cũng sẽ giúp thải độc và giúp da mẹ bầu luôn tươi trẻ, ẩm mượt.
Các mẹ cũng có thể dùng các loại kem dưỡng ẩm dành cho mẹ bầu để thu nhỏ lỗ chân lông và giảm các nếp nhăn.

Hãy dành thời gian chăm sóc cơ thể để là một mẹ bầu xinh đẹp.
Tất cả phụ nữ đều xinh đẹp và không cần trang điểm, chị em vẫn có thể xinh đẹp theo cách riêng của mình. Các sản phẩm làm đẹp như son môi, thuốc nhuộm tóc, sơn móng tay, bút kẻ mắt… có thể gây hại cho em bé. Vì vậy, tốt nhất các mẹ bầu hãy tránh trang điểm khi mang thai. Tuy nhiên, nếu nhất thiết phải trang điểm, các mẹ hãy lựa chọn những sản phẩm thiên nhiên và an toàn cho em bé nhé.

Back
Bên trên