Máy lạnh treo tường công suất 1.5 Hp =>vấn đề thắc mắc???

congtubot04

Thành Viên [LV 0]
các bác cho em hỏi:
- Công suất 1.5 Hp mà người ta thường đề cập là công suất làm lạnh hay công suất điện? - Các loại máy lạnh phân theo đẳng cấp thì các loại nào là loại tốt loại nào là loại thường. Theo em được biết có mấy tên sau đây nè: FUNIKI, TOSHIBA, LG, REETECH,PANASONIC,CARRIER,AIKIBI,DAIKIN,YUIKI,AMENA,MIDEA....CÁC BÁC PHÂN LOẠI CHÚNG GIÚP EM THÀNH 3 NHÓM : LOẠI TỐT, LOẠI THƯỜNG VÀ LOẠI CAO CẤP VỚI. CÁM ƠN CÁC BÁC NHIỀU!!!!!!!!!1

Ðề: Máy lạnh treo tường công suất 1.5 Hp =>vấn đề thắc mắc???

các bác cho em hỏi:
- Công suất 1.5 Hp mà người ta thường đề cập là công suất làm lạnh hay công suất điện? - Các loại máy lạnh phân theo đẳng cấp thì các loại nào là loại tốt loại nào là loại thường. Theo em được biết có mấy tên sau đây nè: FUNIKI, TOSHIBA, LG, REETECH,PANASONIC,CARRIER,AIKIBI,DAIKIN,YUIKI,AMENA,MIDEA....CÁC BÁC PHÂN LOẠI CHÚNG GIÚP EM THÀNH 3 NHÓM : LOẠI TỐT, LOẠI THƯỜNG VÀ LOẠI CAO CẤP VỚI. CÁM ƠN CÁC BÁC NHIỀU!!!!!!!!!1
là đơn vị làm lạnh
1.Panasonic,toshiba,carrier,daikin,trane,york,daikin,hitachi,sanyo,kendo.(Riêng Hitachi thì không nên mua vì linh kiện không có sẵn và được tính bằng đô -la nếu đụng đến bảo hành thì bực mình lắm ,mà mắc lắm,
2.reetech,aikibi,amema,fujilux,funiki,LG,dewwo..
3,nagakawa,samurai,yuki,niken,gree,media,
từ thứ 2 và tất cả nhãn hiệu lạ điều có xuất xứ trung quốc hết.

các bác cho em hỏi:

Công suất tính bằng HP (mà thợ điện lạnh hay dùng) là công suất cơ (danh nghĩa) của máy nén lạnh, không phải công suất lạnh cũng không phải là công suất điện. Công suất lạnh không tính bằng HP mà tính bằng BTU/h, tấn lạnh (RT), kW hay kcal/h. Công suất điện của máy lạnh bằng tổng công suất điện của máy nén, quạt dàn nóng, quạt dàn lạnh. Công suất điện thường được tính bằng W hay kW và thường cao hơn công suất danh nghĩa (HP) của máy(qui đổi). Ví dụ máy 1.5HP có công suất lạnh là 12000BTU/h (tương đương 1 tấn lạnh (USRT) hay 3.5kW lạnh hoặc 3024kcal/h) có công suất điện là khoảng 1.1~1.3kW tùy theo loại máy)
Phân loại máy lạnh theo nhãn hiệu chỉ là tương đối vì mỗi nhãn hiệu cũng có nhiều dòng sản phẩm
Loại tốt: Daikin, Panasonic, Toshiba, Hitachi, Trane, Sanyo, York, Sanyo ...
Loại thường: Các nhãn hiệu khác
Loại cao cấp: là loại tốt cộng thêm các tính năng như điều khiển bằng inverter, lọc vi khuẩn, tăng cường oxy ...

Tôi thấy nội dung này rất hay và cần thiết, đề nghị mod chuyển thành topic : Xếp hạng các nhãn hiệu máy ĐHKK hiện có trên thị trường VN. Với mục tiêu đưa ra 1 danh sách xếp hạng được nhiều người đồng thuận nhất, sẽ rất hữu ích cho mọi nguời sống trong môi trường quá nhiều quảng cáo hiện nay. Có thể xem đây là một cuộc khảo sát nhỏ của hvacr.vn về thị trường máy lạnh VN và các nhà s.xuất máy lạnh có cơ sở xem xét lại vị trí của mình trên thị trường.

Công suất tính bằng HP (mà thợ điện lạnh hay dùng) là công suất cơ (danh nghĩa) của máy nén lạnh, không phải công suất lạnh cũng không phải là công suất điện. Công suất lạnh không tính bằng HP mà tính bằng BTU/h, tấn lạnh (RT), kW hay kcal/h. Công suất điện của máy lạnh bằng tổng công suất điện của máy nén, quạt dàn nóng, quạt dàn lạnh. Công suất điện thường được tính bằng W hay kW và thường cao hơn công suất danh nghĩa (HP) của máy(qui đổi). Ví dụ máy 1.5HP có công suất lạnh là 12000BTU/h (tương đương 1 tấn lạnh (USRT) hay 3.5kW lạnh hoặc 3024kcal/h) có công suất điện là khoảng 1.1~1.3kW tùy theo loại máy)
Phân loại máy lạnh theo nhãn hiệu chỉ là tương đối vì mỗi nhãn hiệu cũng có nhiều dòng sản phẩm
Loại tốt: Daikin, Panasonic, Toshiba, Hitachi, Trane, Sanyo, York, Sanyo ...
Loại thường: Các nhãn hiệu khác
Loại cao cấp: là loại tốt cộng thêm các tính năng như điều khiển bằng inverter, lọc vi khuẩn, tăng cường oxy ...

hay lắm, hôm nay mới thấy pac bộc lộ, mọi khi pac chẳng phát ngôn cho anh em học hỏi.
nếu em nhớ khg nhầm thì hp là sức ngựa phải khg pac? còn lốc tủ lạnh thì đề c/s theo đơn vị ph, pac chỉ giáo em giúp.
còn về mục mấy cái nhãn máy, theo em còn phải căn cứ nước sản xuất. ví dụ cũng là đhkk national nhưng xuất xứ malai thì tốt hơn china, hoặc chính em đã chứng kiến đhkk trane xuất xứ taiwan nghe có vẻ tốt hơn thailand. con có một loạt nhãn máy kêu lắm nhưng xuất xứ điện tử giảng võ lắp, hết bàn.các pac tiếp tục nhé

congtubot04 đã viết:
Công suất 1.5 Hp mà người ta thường đề cập là công suất làm lạnh hay công suất điện?

Đây là công suất điện, nên hiểu đơn vị thật là 1.5 hp.h~ 1.118W.h~1.12 số điện/giờ.

Làm cách nào để tính được công suất làm lạnh?

Để biểu diễn quan hệ giữa công suất làm lạnh và công suất điện, người ta đưa ra hệ số EER, được định nghĩa như sau:

EER=[Btu/h-Hiệu suất làm lạnh]/ [W-điện tiêu hao]

Hiểu nôm na là tổng lượng nhiệt thải ra khỏi phòng trong một giờ trên 1 W điện tiêu hao.

Ví dụ: Máy lạnh 1.5 hp.h có EER=10 thì công suất lạnh là: 11.180 Btu/h

congtubot04 đã viết:
Các loại máy lạnh phân theo đẳng cấp thì các loại nào là loại tốt loại nào là loại thường

Về mặt tiêu chuẩn, máy tốt hay không thường được đánh giá qua hệ số EER. Mình nghĩ máy có EER>10 thì được coi là tốt.

Reference link-> http://www.bach-khoa.org/forum/showthread.php?t=17993

Thực ra, xếp loại điều hoà ta chỉ có thể so sánh từng loại riêng biệt của từng hãng chứ đánh đồng, so sánh cả thương hiệu này với thương hiệu kia e là khó đấy. Dạo qua một vòng các siêu thị điện máy là các bạn có thể hình dung ra phần nào, các máy điều hoà tích hợp nhiều tính năng hơn, kiểu dáng bắt mắt hơn sẽ "đẳt" hơn?!..., còn nếu chúng ta chỉ so sánh khả năng làm mát sẽ là không công bằng với cụm từ: "tạo ra không gian sống tiện nghi". Tất nhiên, với thời tiết VN thì người dân sẽ quan tâm đặc biệt tới khả năng làm mát.

Hi Bạn Longhunter.
Về mặt định nghĩa hệ số EER thì bạn nói hoàn toàn đúng, nó được định nghĩa là như là hệ số làm lạnh. Nhưng mình thấy có vấn đề ở phần đơn vị. Bạn fải đổi Btu/h ra W chứ ( 1 Btu = 1055.06 J) cho đồng thứ nguyên với công suất điện chứ.
Bởi vì bạn đưa ra hệ số EER > 10 làm mình thấy hơi thắc mắc. Hệ máy lạnh 2 cục thì mình kg biết như thế nào chứ về chiller của 1 số nhà sx EER chỉ vào khoảng 5 -6. Có gì bạn chỉ giáo thêm nhé!

Hi Bạn Longhunter.
Về mặt định nghĩa hệ số EER thì bạn nói hoàn toàn đúng, nó được định nghĩa là như là hệ số làm lạnh. Nhưng mình thấy có vấn đề ở phần đơn vị. Bạn fải đổi Btu/h ra W chứ ( 1 Btu = 1055.06 J) cho đồng thứ nguyên với công suất điện chứ.
Bởi vì bạn đưa ra hệ số EER > 10 làm mình thấy hơi thắc mắc. Hệ máy lạnh 2 cục thì mình kg biết như thế nào chứ về chiller của 1 số nhà sx EER chỉ vào khoảng 5 -6. Có gì bạn chỉ giáo thêm nhé!

Về cơ bản hệ số làm lạnh được tính bằng hệ số giữa công suất lạnh và công suất máy nén (hoặc ngược lại). Có nhiều đơn vị tính của hệ số làm lạnh.
EER (Energy Efficiency Ratio) tính bằng BTU/Wh thường dùng cho máy điều hòa không khí cục bộ.
COP (Coefficient of Performance) tính bằng kW/kW (hoặc không đơn vị) thường dùng cho hệ thống lạnh nói chung.
Ngoài ra còn có kW/ton thể hiện bằng năng lượng tiêu thụ cho 1 ton lạnh dùng cho hệ thống ĐHKK, lạnh thương mại, công nghiệp.

chào cả nhà. em vừa ở quê ra, đi qua ghé thăm các pax, xin có vài lời.
như cái con 2 cục em hay gặp, nếu máy mitsubishi 12000 thì dòng của nó chỉ 5,2 a, nhưng nếu national 12000 dòng có thể cao hơn tới 5,5, theo danh định. nhưng chất lượng 2 con này rõ ràng không kém nhau. ngoài ra, cùng là máy national chẳng hạn, nhưng máy 1 cục và 2 cục dòng định mức cũng không khác nhau mấy, nhưng rõ ràng về hiệu suất lạnh có khác nhau. ngoài ra, cùng là máy 2 cục, nhưng đời máy khác nhau có thể cấu tạo dàn nóng khác nhau (dàn đơn và kép chẳng hạn). chưa kể máy panasonic TQ và lg thì lg có dòng định mức cao hơn.
như vậy thì việc tính cái hệ số như trên các pax nêu hình như có cái gì em thấy khó chấp nhận, khó giải thích cho người sử dụng. các pax vui vẻ tiếp nhé.

Hi All
Đơn vị HP trong cách gọi 1HP, 1,5 HP, 2HP trong điều hòa chỉ là đơn vị danh nghĩa, chỉ dùng để gọi. (ví dụ 1HP ~ 9.000 Btu/h, 1,5 HP~12.000 Btu/h, 2HP~18.000 Btu/h, ...). Nếu các bạn đổi ra thì sẽ không chính xác, vì thực tế 1HP=745W=2546Btu/h. Vì những con số 1HP, 2HP, ... dễ nhớ nên người ta hay gọi rồi quen với việc sử dụng nó luôn.
Còn về vấn đề phân loại máy điều hòa cũng là một chuyện lớn, vì cùng 1 thương hiệu nhưng có rất nhiều model khác nhau, và được sản xuất từ nhiều quốc gia khác nhau. Cùng 1 model, nhưng sản xuất ở TQ có giá thành khác xa với sản xuất tại M.
Muốn hiểu được vấn đề này thì cần sự hổ trợ đắc lực từ mấy bác supplier thôi.
Thanks

Hi All
Đơn vị HP trong cách gọi 1HP, 1,5 HP, 2HP trong điều hòa chỉ là đơn vị danh nghĩa, chỉ dùng để gọi. (ví dụ 1HP ~ 9.000 Btu/h, 1,5 HP~12.000 Btu/h, 2HP~18.000 Btu/h, ...). Nếu các bạn đổi ra thì sẽ không chính xác, vì thực tế 1HP=745W=2546Btu/h. Vì những con số 1HP, 2HP, ... dễ nhớ nên người ta hay gọi rồi quen với việc sử dụng nó luôn.
Còn về vấn đề phân loại máy điều hòa cũng là một chuyện lớn, vì cùng 1 thương hiệu nhưng có rất nhiều model khác nhau, và được sản xuất từ nhiều quốc gia khác nhau. Cùng 1 model, nhưng sản xuất ở TQ có giá thành khác xa với sản xuất tại M.
Muốn hiểu được vấn đề này thì cần sự hổ trợ đắc lực từ mấy bác supplier thôi.
Thanks

nếu em nhớ không nhầm thì 1 hp là 1 horse power thì phải, dịch theo các cụ hình như là 1 con bò, tương đương 0,75 kw, còn ở tây nó giải thích đó là công sinh ra để kéo 1 tấn đi 1 km. còn btu là đơn vị đo độ cấp lạnh, ví dụ 9000 btu là cấp lạnh cho 1 diện tich hình như 10 m2 trong thời gian bao nhiêu đó với nhiệt độ lạnh nào đó. các pax chỉ giáo giúp nhé

các bác cho em hỏi:

Theo quan điểm cá nhân mình thì ,1.5HP bạn nói có thể là Năng suất lạnh nếu trong catalog có ghi Công suất lạnh là 12000BTU/h .Đúng ra 1.5HP là chỉ công suất điện 1HP=0,293W ,trong kỹ thuật lạnh thì người ta phân ra 1HP =9000BTU/H (USA) hay 9600BTU/H (Japan) ,1.5HP=12000BTU/H người ta dùng để phân biệt cho giới bình dân dễ hiểu.
Còn đối với những người trong kỹ thuật thì phải dựa vào Catalog rồi vận dụng kiến thức cơ bản để phân biệt.Nếu nói 1.5HP là Công suất lạnh hay công suất điện cũng đúng nhưng phải phân tích đúng trong trường hợp nào.

Lúc trước mình cũng ko phân biệt được như bạn,nhưng sau quá trình mày mò và học hỏi mình đã hiểu được.Bạn nên lấy 1 cái catalog của bất kì máy DHKK nào rồi vận dụng mấy công thức tính cơ bản là sẽ hiểu sâu hơn.

Trong các hãng máy lạnh thì mình nghĩ REE,Daikin,Carrier là các hãng hàng đầu về hệ thống lạnh lớn .Còn về dân dụng thì có TOSHIBA,PANASONIC,SAMSUNG,LG....Các hãng ít biết đến hơn là AKIBI,GREE,YUIKI,MEDIA....
Mình chỉ đưa ra quan điểm riên thôi mong sự giúp đỡ và học hỏi lẫn nhau để cùng phát triển.

Tôi nghĩ Ban Quản trị nên có một mục về kiến thức cơ bản. Nên có một hội đồng thẩm định để tránh việc có quá nhiều ý kiến, cả đúng lẫn chưa đúng, như trong topic này. Với những người biết rồi thì không sao, nhưng với những người chưa biết mà lại đọc phải những thông tin sai thì rất có hại cho họ, hoặc là hiểu sai, hoặc là hoang mang không biết cái gì đúng.
Tôi viết comment này với tư cách một người chưa biết nhiều.

nếu em nhớ không nhầm thì 1 hp là 1 horse power thì phải, dịch theo các cụ hình như là 1 con bò, tương đương 0,75 kw, còn ở tây nó giải thích đó là công sinh ra để kéo 1 tấn đi 1 km. còn btu là đơn vị đo độ cấp lạnh, ví dụ 9000 btu là cấp lạnh cho 1 diện tich hình như 10 m2 trong thời gian bao nhiêu đó với nhiệt độ lạnh nào đó. các pax chỉ giáo giúp nhé

- Không có đơn vị BTU đâu bạn, cái đó mấy bác thợ và mấy bác bán máy lạnh ở tiệm nho nhỉ thường dùng thôi. Mấy anh em toàn dân chuyên ngành thôi, nói chuyên với nhau cố gắng dùng đúng đơn vị bạn nhé. Nó là BTU/H.
- Thực ra khi nói đến máy lạnh mà ta dùng đơn vị là kW thì thật khó để biết đó là ám chi công suất lạnh hay công suất động cơ. Vì vậy ngưòi ta thường dùng BTU/H, Tôn lạnh... cho côgn suất lạnh, HP cho công suất động cơ.
- Với những máy loại nhỏ hay dùng HP (1 HP, 1,5HP...), máy côgn suất lơn hơn chú lại dùng BTU/H (24.000BTU/H chẳng hạn), máy công suất bự hơn nữa lại hay dùng Tôn lạnh.
- Mình mới nghe lần đâu khái niệm "Cấp độ lạnh- BTU".
- Ngựa Vn khác, ngựa Tây khác nhé. Ngựa VN yếu hơn. hehe

Tôi nghĩ Ban Quản trị nên có một mục về kiến thức cơ bản. Nên có một hội đồng thẩm định để tránh việc có quá nhiều ý kiến, cả đúng lẫn chưa đúng, như trong topic này. Với những người biết rồi thì không sao, nhưng với những người chưa biết mà lại đọc phải những thông tin sai thì rất có hại cho họ, hoặc là hiểu sai, hoặc là hoang mang không biết cái gì đúng.
Tôi viết comment này với tư cách một người chưa biết nhiều.

- Nếu có time thì cũng nên tổng hợp lại những kiến thức đúng nhất lại thật
- Nhưng nếu chưa thể làm thì cũng không sao, bác bác chưa biết cứ chịu khó đọc hết đi, rồi sang lọc sau, hoang mang thì viết các vấn đề đó ra một quyển sổ ==> tìm đến ngưòi cso chuyên môn cao (đáng tin) để nhờ tư vấn, tô xanh tô đỏ lên cái đó ==> nhớ mấy đơì không quên. Cuộc sống loạn thông tin này cũng nên luyên cho mình khả năng phân tích, sàng lọc thông tin lắm. Cũng giống bác đi tìm bạn gái thôi, không thể để ngưòi khác khám phát ra "hàng chuẩn" rồi treo bảng nên chờ bác đến lượm được. bác phải tự tìm ngọc thôi. hihi

Hiện nay các hãng lắp máy rất "củ chuối". Về công suất máy thì họ chỉ chế tạo loại gần giống nhau: 11800 BTU/h, hay 17.800 BTU/h v.v. Không hãng nào giống hãng nào, qua đó giải thích cho người ko hiểu biết nhiều về ĐHKK cũng không phải dễ. Việc so sánh các máy điều hoà làm việc trong cùng một điều kiện cũng là một giải pháp hay, nhưng chi phí để có một khu như vậy là khá lớn. Còn so sánh: nhà tui dùng như thế này, nhà anh dùng như thế kia.v.v. là cách so sánh không cùng thứ nguyên, không đánh giá hết được. Nhưng có một câu của các cụ nói rất đúng " Tiền nào của ấy". Mua máy tại những đại lý uy tín.

máy điều hòa treo tường công suất 1.5 Hp hay bị lỗi lắm

Theo quan điểm cá nhân mình thì ,1.5HP bạn nói có thể là Năng suất lạnh nếu trong catalog có ghi Công suất lạnh là 12000BTU/h .Đúng ra 1.5HP là chỉ công suất điện 1HP=0,293W ,trong kỹ thuật lạnh thì người ta phân ra 1HP =9000BTU/H (USA) hay 9600BTU/H (Japan) ,1.5HP=12000BTU/H người ta dùng để phân biệt cho giới bình dân dễ hiểu.
Còn đối với những người trong kỹ thuật thì phải dựa vào Catalog rồi vận dụng kiến thức cơ bản để phân biệt.Nếu nói 1.5HP là Công suất lạnh hay công suất điện cũng đúng nhưng phải phân tích đúng trong trường hợp nào.

Lúc trước mình cũng ko phân biệt được như bạn,nhưng sau quá trình mày mò và học hỏi mình đã hiểu được.Bạn nên lấy 1 cái catalog của bất kì máy DHKK nào rồi vận dụng mấy công thức tính cơ bản là sẽ hiểu sâu hơn.

Trong các hãng máy lạnh thì mình nghĩ REE,Daikin,Carrier là các hãng hàng đầu về hệ thống lạnh lớn .Còn về dân dụng thì có TOSHIBA,PANASONIC,SAMSUNG,LG....Các hãng ít biết đến hơn là AKIBI,GREE,YUIKI,MEDIA....
Mình chỉ đưa ra quan điểm riên thôi mong sự giúp đỡ và học hỏi lẫn nhau để cùng phát triển.

Dear All

Mình cũng chỉ là dân mù vấn đề này thôi, nhưng có một số góp ý nhé . Có gì anh em bỏ qua

1. chúng ta hay gọi máy ĐHKK 1 HP hay 1,5 HP. Thực ra đây chỉ là công suất điện của toàn bộ các thiết bị điện trong máy (lốc, quạt dàn nóng, quạt dàn lạnh ) thôi. Chứ công suất lạnh của nó tính theo Btu/h. Thường chúng ta hay quy đổi tượng trưng: 1HP tương đương 9000 Btu/h.( dân nhiệt đi học mà đổi đơn vị kiểu này là đúp thêm 1 năm nữa đó).
1HP (sức ngựa ) = 750 W
2. Xếp hạng các hãng sản xuất máy ĐHKK là điều rất khó. Nhưng chúng ta cứ căn cứ nơi xuất xứ của nó nhé. Uư tiên: G7 (mỹ, nhật...). Và do kế hoạch kinh doanh của các hãng SX nên chúng ta khó mua được hàng sản xuất từ các nước trên (do bên nó chỉ sx phục vụ nhu cầu trong nước thôi, k XK)

Tks

Back
Bên trên