Công Nghiệp Mùi hôi từ máy lạnh VRV Daikin

tbtrong69

Thành Viên [LV 0]
Gửi toàn thể mọi người,

Công ty em có lắp dàn lạnh VRV Daikin sử dụng cho tòa nhà 10 tầng. Khoảng 3 tháng trở lại đây ở tầng 10 liên tục có mùi hôi rất khó chịu, giống mùi từ bể tự hoại. Bên nhà thầu đã tiến hành vệ sinh máy nhưng vẫn không hết. Em cũng đã kiểm tra đường ống thoát nước ngưng ko hề có mùi, ống thoát ngưng có làm thỏ ở cuối ống trước khi đấu vào ống thoát hơi của hệ thống thoát nước. Quạt cấp gió tươi lấy gió trực tiếp từ bên hong nhà của mỗi tầng đưa vào. Em đã tìm khắp mà không thể nào khắc phục được. Trên trần thì không có mùi hôi, trong 6 FCU thì có 3 cái tỏa ra mùi hôi. Mọi người có kinh nghiệm chỉ giúp em với. Cái FCU này đang có khử mùi mà sao nó hôi, có khi nào chất khử mùi này có vấn đề về hóa chất không. mong mọi người giúp đỡ. Cảm ơn nhiều.

Thân chào,

Ðề: Mùi hôi từ máy lạnh VRV Daikin

mình nghĩ chắc có con gì chết trong máy rồi đó, bạn coi kỹ lại FCU(hay trên đường ống gió nều có) xem. Còn hoá chất khử mùi thì không có vấn đề gì đâu

v/đ là bạn cần xác định rõ mùi hôi từ đâu mới xử lý được, theo cách khoanh vùng để dò tìm. ví dụ ngắt máy lạnh, chạy hệ thống thông gió xem có mùi không.
tắt hệ gió tươi và máy lạnh, chạy hệ hút mùi xem thế nào
tắt hệ vrv và chạy quạt cục lạnh thôi
xem có mùi không
nói chung là cô lập từng phần, để xác định mùi hôi phát ra từ đâu đã.
nếu mùi hôi từ cục lạnh, có thể có chuột chết bên trong, cần tháo tung ra mà kiểm tra.
không rõ bên đó dùng cục lạnh kiểu gì. nếu cục treo tường, chuột có thể chiu vào theo đường ống bảo ôn, làm tổ và chết ở trong.
tương tự, các loại cục lạnh khác đều có thể có chỗ chuột chiu vào.
nguồn hơi này còn cần xác định xem có lên từ cống hay từ toilet không nữa.

Nhờ bạn Quân chỉ rõ hơn tí được không, mình không rành phần lạnh lắm. Tắt VRV chạy cục lạnh là thế nào? Đến giờ vẫn chưa hết mùi hôi nữa. Mong mọi người giúp sớm

Nhờ bạn Quân chỉ rõ hơn tí được không, mình không rành phần lạnh lắm. Tắt VRV chạy cục lạnh là thế nào? Đến giờ vẫn chưa hết mùi hôi nữa. Mong mọi người giúp sớm

đơn giản thôi bác ạ.
bác tháo dây máy cấp nguồn cho cục lạnh, rồi đấu nguồn ngoài vào chạy quạt không thôi. có thể đấu thẳng nguồn cho quạt chạy, không qua main cũng được.

Thank pac nhiều, mình đã khắc phục được mà vẫn chưa rõ nguyên nhân, khi nào tường tận mình sẽ share cho mọi người cùng tham khảo.

Back
Bên trên