Nên học trước hay sau khi ra trường???

alo1234

Thành Viên [LV 0]
- Hôm nay mình có việc thắc mắc mong a/e chỉ bảo và cho lời khuyên.

- Mình là SV năm 3 ngành Nhiệt trường ĐH SPKT. Hiện tại mình đang phân vân là k biết có nên đi học khóa học này của bên RedSun ko: http://www.redsun.edu.vn/home/index...nt&view=category&layout=blog&id=88&Itemid=114

- Vì định hướng của mình là khi ra trường sẽ làm bên lĩnh vực M&E nên mình muốn đi học sớm. Các tiền bối cho mình lời khuyên là nên học từ bây giờ hay để khi ra trường đi làm rồi mới nên học đi ạh, mình cảm ơn rất nhiều
>:D<>:D<

Ðề: Nên học trước hay sau khi ra trường???

Mình nghĩ chẳng cần ra trung tâm làm gì. Có thời gian thì tự mày mò học. Internet là nguồn kiến thức vô hạn.

Mình nghĩ chẳng cần ra trung tâm làm gì. Có thời gian thì tự mày mò học. Internet là nguồn kiến thức vô hạn.
Tự học thì chỉ khi mình đã đi làm, đụng chạm với thực tế mới có môi trường tự học đc, hiện tại em đang học điện lạnh, nhưng cũng muốn cọ sát các hướng trong M&E như cấp thoát nc', PCCC, .... nên em nghĩ là sẽ đi học ở trung tâm.

Em chỉ phân vân k biết là nên học từ bây giờ hay ra tr` rồi mới tính :D

Ơ. Sao bạn lại nghĩ thế? Mình cũng là sinh viên đây. Mình tự học tự tìm hiểu. Nếu không biết thì hỏi. Nếu bạn muốn đi học thì đi học ngay lúc này đi. Ra trường thì ko muốn đi học nữa đâu

Uhm dù gì cũng thanks bạn đã góp ý chân thành nhé. Mình sẽ ghi nhận :D:D:D

Học không bao giờ thừa. Theo mình thì nếu có điều kiện về tài chính, thời gian thì bạn nên học từ bây giờ. Nội dung khóa học rất cần thiết cho công việc sau này. Tuy nhiên, hiện tại bạn chưa đi làm nên đôi khi khó tiếp thu bài, không hứng thú học do chưa có điều kiện thực hành cũng như chưa có nhu cầu cấp thiết.
Chúc bạn học tốt.

Có điều kiện và thời gian thì nên học nhưng cái lớp mà e định học chỉ là lớp họa viên với thời gian học các môn quá ngắn nên việc đi học chỉ là cưỡi ngựa xem hoa thôi không thấm được bao nhiêu. Tốt nhất là học cho tốt chuyên ngành của mình đi đã. Còn có thời gian thì đi học các lớp chuyên đề thiết kế kết hợp với tự học và tìm tòi qua mạng và các đàn anh nữa. Muốn làm M&E không hề đơn giản đâu. Học tiếng anh đi ( đi làm rồi mới thấy anh văn mình giốt cũng thiệt thòi thật), revit cũng khá hay đấy nhưng ở VN vẫn chưa được ứng dụng rộng bằng Autocad.

- Hôm nay mình có việc thắc mắc mong a/e chỉ bảo và cho lời khuyên.

- Mình là SV năm 3 ngành Nhiệt trường ĐH SPKT. Hiện tại mình đang phân vân là k biết có nên đi học khóa học này của bên RedSun ko: http://www.redsun.edu.vn/home/index...nt&view=category&layout=blog&id=88&Itemid=114

- Vì định hướng của mình là khi ra trường sẽ làm bên lĩnh vực M&E nên mình muốn đi học sớm. Các tiền bối cho mình lời khuyên là nên học từ bây giờ hay để khi ra trường đi làm rồi mới nên học đi ạh, mình cảm ơn rất nhiều
>:D<>:D<

Xin chào bạn mình là cựu SV spkt khoá 03NDL , bạn chắc khoá 10 .Năm 2010 mình cũng đã tham gia 1 lớp của Redsun nhưng không thấy đem lại hiệu quả mà chi phí bỏ ra rất cao ,nên theo quan điểm riêng thì không nên học ở đây. Bạn mới năm 3 nhưng có định hướng tư tưởng như vậy là rất tốt ,hồi xưa thời mình còn học thì diễn đàn này vẫn chưa được thành lập và phát triển như ngày hôm nay .Nên rất ít khi được trao đổi và học hỏi mọi người .Năm 3 là năm bạn sẽ bước vào học mấy môn chuyên ngành rất nhiều nên việc xác định bước phát triển lúc này là hợp lý .Nếu bạn có ý định sau này ra trường sẽ làm bên mảng DHKK (98% các bạn học lớp mình ra trường đều làm bên mảng này) thì nên tìm tòi và trau dồi thật nhiều những kiến thức liên quan đến DHKK ,còn bên Lạnh công nghiệp thì rất ít bạn theo hướng này vì hạn chế về công việc và thu nhập cũng ít .
-Lời khuyên của mình như sau:
1) Bạn đăng ký tham gia 1 khoá học Cad căn bản + nâng cao .Đây là phần mềm bắt buộc bạn phải thành thạo .
2) Tham gia các lớp bồi dưỡng giám sát ,quản lý dự án ,an toàn lao động ,lập dự toán ..
3) Đăng ký hoặc tự học phần mềm microsoft project .
4) Lấy chứng chỉ A,B tin học (học thật kỹ về các lệnh trong Excel ) .
5) Thường xuyên lên diễn đàn chuyên ngành để thu thập thêm kiến thức để trau dồi các kỹ năng ( mình rất hay vào các diễn đàn HVAC.com ,HVACR.vn ,nhietlanh.vn ,cadviet.com ,webdien.com...) .
6) Điều quan trọng nhất là bạn phải học thật kỹ các môn chuyên nghành ,hiểu kỹ và sâu các vấn đề (có nhiều người nói trong sách vở chỉ là lý thuyết điều đó Đúng nhưng chưa đủ trong cái gọi là lý thuyết ấy là những kiến thức cơ bản nhất ,được tổng hợp kinh nghiệm của rất nhiều đàn anh đi trước và ai là 1 người kỹ sư Lạnh đều phải biết ,biết thôi chưa đủ và hiểu thật kỹ (ngay cả mình và mấy đứa bạn mình bây giờ nếu có ai hỏi bạn hãy biểu diễn chu trình máy nén 1 cấp và biểu thị trên đồ thị logp -h cũng ấp a ấp úng khó vẽ chính xác.Những điều trên là kinh nghiệm mình rút ra được sau mấy năm làm việc và học tập .Đây là nền tảng để bạn phát triển sự nghiệp sau này .
Chúc bạn thành công và học tốt!

Cảm ơn anh KHONGMINH, a đang làm bên M&E hả, a/e SPKT mình ra trường đi làm ổn hết k anh? Em chưa có cơ hội nào đc diện kiến đàn anh khóa 05 trở về trc' hết :(

Cảm ơn anh KHONGMINH, a đang làm bên M&E hả, a/e SPKT mình ra trường đi làm ổn hết k anh? Em chưa có cơ hội nào đc diện kiến đàn anh khóa 05 trở về trc' hết :(

Mình phụ trách mảng HVAC của M&E .A e ra trường thì ai cũng tất bật với công việc hết nhưng để ổn định lâu dài thì hầu hết là chưa .

Hi Ban.
Minh đi làm được 5 năm rồi, thấy số tiền đống mà phát sốt. Nếu bạn muốn đi theo nghề M&E ban nên dành thời gian ranh đi cọ sát thực tế sẽ hay hơn.

Back
Bên trên