Công Nghiệp Nhờ các bác chỉ giáo về hệ thống cấp nước sạch nhờ bộ Heat exchanger!

hvac-me

Thành Viên [LV 1]
Chào các ACE,
Em đang tìm hiểu về hệ thống cấp nước sach tinh khiết nhờ bộ trao đổi nhiệt,
Hệ thống cấp nước của tòa nhà được cấp nước lấy từ Chiller qua bộ Heat exchanger rồi cấp nước vào tòa nhà, Em muốn hỏi bác nào có kinh nghiệm chỉ em cách tính toán chọn Chiller và bộ HE đó ntn???"Công suất, lưu lượng nước, nhiệt độ nước ra vào ntn..."??? Bác nào có tài liệu tham khảo thì cho em xin với.

Thanks & best Regards!

Ðề: Nhờ các bác chỉ giáo về hệ thống cấp nước sạch nhờ bộ Heat exchanger!

Làm gì có hệ thống này. Chiller làm sao tạo ra nước sạch tin khiết được!?

Theo như Bee biết thì, theo tiêu chuẩn Green, thì nước đi qua chiller có thể bị nhiểm khuẩn hoặc nhiễm dầu hoặc gas từ dàn trao đổi nhiệt, do đó tiêu chuẩn mới qui đinh không cho nước này đi trực tiếp qua dàn lạnh AHU hoặc FCU. Do đó nước lạnh chiller sẽ trao đối nhiệt với nước đi qua AHU bằng bộ trao đổi Heat Exchanger..

hoặc nước tin khiết được làm lạnh hoặc nóng qua bộ trao đổi nhiệt dạng này.

Chào bác BEE,

Rất cám ơn thông tin của bác, Em xem và tìm hiểu về hệ thống này nên em không biết chính xác tính năng của nó, Em gửi bản vẽ kèm theo đây, nhờ bác giúp đỡ, tiện đây bác có tài liệu liên quan như bác nói, bác cho em xin tham khảo được không ạ,
Email: [email protected]
Cám ơn bác nhiều,

Đính kèm

• HE.pdf
    33 KB · Xem: 142

Hệ thống này đúng làm nước lạnh dạng nước R0, như trên đã trả lời. đường nước mà đi qua AHU nhưng không đi qua AHU mà qua bộ lọc RO.

Thực sự hệ thống này không cần tài liệu tính toán đâu, bạn chỉ cần áp dụng công thức đơn giản sau để tính toán là được.

Lưu lượng nước RO cần: l/s
Nhiệt độ trung bình nước vào dàn Heat exchange là 28 độ (lấy theo thông số môi trường)
Nhiệt độ nước ra yêu cầu: 10 độ
=> Công suất lạnh KW= l/s*4.187*(28-10)
Từ công suất lạnh ta chọn được chiller
Bộ Heat Exchange hiện rất nhiều nơi cung cấp (hiệu suất trao đổi được đến 99%) bạn có thể tìm trên mạng nhớ chọn loại bằng Inox 316 nếu nằm trước hệ RO

Back
Bên trên