Nhờ các cao thủ về Chiller cấp cứu giúp.

Nguyễn Minh Ngọc

Thành Viên [LV 0]
Các anh trên diễn dàn ai đã từng làm hệ thống chiller giải đáp giúp em về một vấn đề em đang gặp phải như sau:
Hiện tại hệ thống Chiller bên em đang T&C khi hệ thống chạy 1 bơm 1 chiller thì vận hành ổn định, nhưng khi chạy 2 bơm 2 chiller thì chỉ 1 chiller đáp ứng được nhiệt độ lạnh là 5-12 còn 1 chiller thì nhiệt độ nước ra chỉ là 10 độ không thể xuống nhiệt độ được. Em gửi kèm sơ đồ nguyên lý hệ thống. Các anh xem đưa ra ý kiến phân tích giúp em. Em cảm ơn mọi người.

Đính kèm

• SPE410-M-1103 Commercial Area - Chilled Water System Schematic.dwg
    2.4 MB · Xem: 175
Hệ thống bên anh điều khiển như nào ạ. Khi chạy thì anh kiểm tra thông số áp suất và nhiệt độ tại bình ngưng và bình bay hơi của 2 máy như nào ạ.

Như thế này nhé

Đính kèm

80.2 KB · Xem: 102
    61.4 KB · Xem: 80
    94.7 KB · Xem: 99
Hai hình này là anh đang chạy độc lập từng CH hay là anh đang chạy 2 CH trong 1 hệ thống hả anh. Em thấy các thông số của CH là bình thường. Nhiệt độ nước ra trên BMS báo không đủ hay trên đầu ra của CH không đủ hả anh.

Nó sẽ bị tình trạng như này nhé. 2 con chạy nhưng chỉ 1 con xg đc nhiệt độ nước đặt là 5 độ con còn lại k xuống đc. Khi chạy đơn động từng chiller thì đều đáp ứng nhiệt độ.

Đính kèm

87.2 KB · Xem: 90
Xem tút này, thấy ý tưởng kết hợp chiller với nước nóng hồ bơi quá điên khùng! Lổi có lẽ chính là từ các Heat Exchange ra hồ bơi!
Chủ thớt xem kỹ thông số tại Heat Exchange để kiểm tra lại hệ thống xem!!

Xem tút này, thấy ý tưởng kết hợp chiller với nước nóng hồ bơi quá điên khùng! Lổi có lẽ chính là từ các Heat Exchange ra hồ bơi!
Chủ thớt xem kỹ thông số tại Heat Exchange để kiểm tra lại hệ thống xem!!
Hệ thống PHE ra hồ bơi em chưa lấy nước giải nhiệt để gia nhiệt hồ bơi anh ơi. Thêm nữa anh cho em hỏi với áp suất tĩnh của hệ thống lạnh là 5.5kg/cm2 khi vận hành bơm nước lạnh ở tần số 30hz áp suất tại đầu vào ra của bơm là 5/6.5 kg/cm2 có điều gì bất thường ko?

Mình nghĩ nguyên nhân chủ yếu cho Tình trạng của bạn, ngoại trừ do tính toán TK sai về Cân bằng CS (là rất hiếm) thì chủ yếu là ở phần điều khiển BMS. Và không biết người lập trình BMS đã nằm hết ý tưởng TK của Bên TK Nhiệt lạnh và cài đặt các Trị số Setting cho các Biến điều khiển đã đúng hay chưa? Vì vậy bạn nên cung cấp thêm Sơ đồ HT ĐK BMS với các chi tiết về các Tủ đk DDC, vị trí các Cảm biến cũng như Lưu đồ nguyên lý ĐK hay Control Point List, được áp dụng ở đây... thì mới đủ Dữ liệu đánh giá được 1 cách bao quát.
Trước mắt có 1 số lời khuyên (hơi lộn xộn chút) như sau: Bạn thử phân tích kỹ lưỡng (so sánh các Thông số hoạt động tại các điểm đo cụ thể) theo các Mô hình chế độ chạy thử như sau:
1) vận hành 2 Chiller bằng tay (at site)với cách thay đổi tải FCU (chủ động) bằng van nước tay hay van đk,
2) vận hành 2 Chiller tự động (qua BMS) và nên chú ý đến Tham số Lưu lượng nước (qua từng Chiller, từng bơm lạnh (loại thường hằng tốc hay biến tần) và Lưu lượng tổng qua cả Hệ thống) nữa nhé.
Cũng cần chú ý đến nguyên lý hoạt động của Van By-pass nữa nhé vì nó cũng có thể âm thầm làm giảm tải Hệ thống.
Qua quá trình chạy thẩm định với ghi chép lại Thông số hoạt động cẩn thận, bạn có thể so sánh và rút ra được kết luận rằng: việc giảm tải có chia đều cho 2 Chiller, hay chỉ trên 1 Chiller; hơn nữa chỉ tập trung (giảm tải) cho 1 con (Chiller) hay có lúc vào con này, có lúc vào con kia...
Từ những kết quả kiểm chứng này, bạn mới có thể khoanh vùng được nguyên nhân của Tình trạng vận hành.
Một kinh nghiệm thực tế là không phải bao giờ các kết quả đo, ngay của các Linh kiện ĐK BMS cũng hoàn toàn chính xác đâu, và chúng cần phải hiệu chỉnh lại để có sự chuẩn xác, tin cậy.
Vì thề mới phải tổ chức Công tác T&C để kiểm định và hiệu chỉnh các Công tác Kỹ thuật cho tương đồng giữa yêu cầu Thiết kế với Công tác Thi công lắp đặt thực tế. Để làm việc chẩn bệnh và chỉnh sửa này, bạn sẽ phải có đủ tầm để điều phối và huy động sự hỗ trợ của nhiều nhóm đấy, nhất là bên điều khiển BMS. Chúc bạn được thành công

1. Bác xem lại các đường bypass xem có gì bất ổn ko.
2. Bác thử căn chỉnh lại thế thống balancing valve xem sao nhé.
Nếu bác đang dùng van cân bằng tĩnh (static balancing valve) thì rất có thể đây là nguyên nhân đấy a.
Ý kiến cá nhân của e

Bạn thử kiểm tra và cân bằng lại hệ nước của các Chiller xem.
1. Nếu chạy đơn động OK, với hiện tượng mô tả trên thì khi liên động chủ yếu liên quan đến cân bằng nước.
2. Tôi thấy ống góp nhỏ bằng size ống chính. chưa phù hợp và rất khó cân bằng khi chạy liên động.
Bạn kiểm tra lại xem

Back
Bên trên