Công Nghiệp nhờ mấy anh kỹ sư nhiệt lạnh chỉ giáo

quynhanh2603

Thành Viên [LV 0]
Mình có một số thắc mắc cần nhờ mấy bro nhiệt lạnh tư vấn giúp. Vấn đề là chọn FCU, AHu, máy lạnh hai cục. THường thì chọn máy lạnh ta dựa theo công suất và lưu lượng gió. Còn FCU, AHU thì chọn theo công suất lạnh mà mình tính, còn lưu lượng thì chọn theo máy, ý kiến đó có đúng không? KHi chọn máy thì công suất và lưu lượng chọn đều phải lớn hơn tính toán, nếu máy chọn có công suất đủ mà lưu lượng thì thiếu khá nhiều, chọn cho lưu lượng gần đủ thì công suất quá dư, trường hợp này giải quyết ra sao?
MÌnh không phải dân nhiệt lạnh nên cũng không biết làm sao, mong các bro ngành nhiệt chỉ giáo giúp, mong sớm nhận được chỉ dẫn

Trả lời: nhờ mấy anh kỹ sư nhiệt lạnh chỉ giáo

AHU là thiết bị xử lý không khí được thiết kế theo yêu cầu của người đặt hàng, như vậy bạn có thể đặt hàng nhà sản xuất thiết kế cho bạn một AHU theo đúng công suất và lưu lượng bạn cần. Còn FCU là 1 loại dàn lạnh được thiết kế dùng chung cho các nhu cầu làm lạnh bình thường nên bạn fai chấp nhận hoặc là chọn theo công suất hoặc chọn theo lưu lượng. Thường thì người ta chọn công suất lạnh sau đó tùy theo lưu lượng của mỗi FCU mà thiết kế đường ống gió tương ứng.

Chào Quynhanh2603
Mình xin góp ý cho bạn chút xíu để bạn chọn máy dể dàng và chính xác.
- Đối với máy ĐHKK Hai mảnh và FCU. Được sử dụng trong ĐHKK thông thường như nhà ở, văn phòng, khách sạn... Bạn chỉ cần chọn theo năng suất lạnh thiết kế. Nghĩa là chọn xấp xỉ công xuất thiết kế.
- Đối với AHU: Loại này thường được sử dụng trong ĐHKK cho phòng sạch như nhà máy dược, nhà máy sản xuất linh kiện điện tử....Do yêu cầu thiết kế các nhà máy này rất cao về các thông số nhiệt độ, độ sạch, độ ẩm, lưu lượng, ấp suất...

Do đó muốn chọn được AHU bạn cần phải có thông số kỹ thuật của AHU ( spec ahu) như:
+ Loại AHU: DX AHU hay Water AHU
+ Năng suất lạnh.
+ Cột áp ngoại tĩnh.
+ Lương lượng cần thiết.
+ Nhiệt độ gió vào gồm: nhiệt độ bầu khô/nhiệt độ bầu ướt-(DB/WB ).
+ Nhiệt độ gió ra gồm: nhiệt độ bầu khô/nhiệt độ bầu ướt -(DB/WB ).
+ Bộ lọc gió ( G4+F8..).

Nếu bạn có nhu cầu cung cấp AHU và thiết kết lấp đặt hệ thống ĐHKK cho phòng sạch mình rất mong có thể giúp bạn

Thân chào. Chúc bạn thành công

mình cũng gặp trường hợp này. thường thì người ta sẽ chọn công suất, còn luu lượng thiếu cũng không sao. tại trong quá trình hoạt động người ta cần mát thôi chứ không cần biết đủ lưu lượng hay không. còn lượng khí tươi thì được cấp riêng nên không sợ thiếu gió tươi. theo mình nghĩ như vậy.

chào nghphong. AHU không phải chỉ dùng trong phòng sạch đâu, tuy là nó nhiều bộ phận xử lý không khí .khi không gian điều hoà cần công suất lớn người ta phải dùng AHU. nếu sử dụng FCU thì số lượng rất nhiều, bất tiện trong việc đi đường nước đó bạn.

Chào các bạn. Mình có 2 câu hỏi này mong các bạn giải đáp giùm:
1.Chức năng của giàn PAU liên quan đến hệ cấp gió tươi do đó thông số trạng thái họat động của nó như lưu lượng, cột áp tĩnh,trạng thái kk vào ra cũng như công suất lạnh sẽ lựa chọn( khác với AHU) như thế nào?
2.So sánh 2 phương án cấp gió tươi cho hệ thống:
a. Cấp trực tiếp vào các FCU khác không qua PAU
b. Cấp vào các FCU thông qua giàn PAU
Mình chỉ mới suy nghĩ về khía cạnh công suất làm lạnh. Đối với sơ đồ kiểu b. thì chưa thấy có hướng dẫn ở tài liệu tiếng Việt nào. Ngọai trừ phần công suất lạnh cần thiết để cân bằng với bộ sấy nóng khử ẩm (nếu yêu cầu)thì công suất lạnh còn lại của PAU chỉ dùng để làm lạnh gió tươi cấp vào. Như vậy,với cùng 1 trạng thái thiết kế cho sẵn, nếu chọn tăng công suất PAU thì có thể giảm công suất - hay ngược lại- các FCU 1 lượng tương ứng chăng?
Các bạn có thể phân tích thêm về các khía cạnh giáo khoa hay kinh tế kỹ thuật khác không?
Có bác nào làm cho các hãng chế tạo thiết bị có chuyên môn sâu có thể chỉ giáo giúp em và luôn tiện các AE trong diễn đàn học hỏi thêm không ạ. Em chân thành cảm ơn.

bangnhan87 viết:
chào nghphong. AHU không phải chỉ dùng trong phòng sạch đâu, tuy là nó nhiều bộ phận xử lý không khí .khi không gian điều hoà cần công suất lớn người ta phải dùng AHU. nếu sử dụng FCU thì số lượng rất nhiều, bất tiện trong việc đi đường nước đó bạn.

Chào bạn bangnhan87. Cái mà bạn nói căn bản nó chỉ là FCU( Fan Coil Unit) thôi. Nó chưa thể gọi là AHU được.

đối với công trình mà không gian trần không cho phép, bạn có thể tăng công xuất PAU lên, làm lạnh gió tươi đến 25, hoặc 26 độ, có thể gánh bớt phần nhiệt gió tươi cho FCU, khi đó chọn FCU sẽ nhỏ lại, kích thướt phù hợp hơn :)

xungfen viết:
đối với công trình mà không gian trần không cho phép, bạn có thể tăng công xuất PAU lên, làm lạnh gió tươi đến 25, hoặc 26 độ, có thể gánh bớt phần nhiệt gió tươi cho FCU, khi đó chọn FCU sẽ nhỏ lại, kích thướt phù hợp hơn :)

Pác xungfen này võ công thâm hậu đó AE, chỉ có vụ viết hơi sai chính tả hili...

xungfen viết:

Ngoài ứng dụng như thế người ta có thể sử dụng PAU để xử lý gió tươi. Sau đó chọn máy hút ẩm. Máy hút ẩm này sẽ có công suất nhỏ hơn rất nhiều.Chi phí đầu tư ban đầu và vận hành thấp. Nhà cung cấp máy hút ẩm sẽ khóc ròng;).

chào ban nghphong: tôi muốn bạn xem cái này.

Tham khảo Air conditioning Heating & Refrigeration Dictionary ( Tim Zurick) thì

Fan coil: a heating and/or cooling unit consisting a finned-tube coil and fan in a package
Air handler: air moving and/or mixing unit, may include blower, filters, dampers, etc...

Nhưng nếu air handler cũng có coil thì gọi là gì?
Còn nếu có coil mà cũng có filter cũng có damper... thì có gọi là air handler không.
Câu trả lời là : đi làm khắc biết, vì con mèo cũng có bốn chân, con chó cũng có 4 chân, con gà có cánh con vịt cũng biết bay, sao không gọi chó là mèo gọi vịt là gà...
Sao lúc thì outdoor unit lúc condensing unit...

FCU thường được dùng trong những nơi mang tính chất cục bộ ( sử dụng trong văn phòng, hành lang nhỏ...)
- AHU thường được sử dụng ở những khu vực rộng lớn mang tính chất công cộng ( sử dụng trong sảnh lớn, xưởng sản xuất ...)

Trich tu: HVACR.VN CHỦ ĐỀ - Trả lời: AHU và FCU

Ðề: Trả lời: nhờ mấy anh kỹ sư nhiệt lạnh chỉ giáo

Chào các bạn. Mình có 2 câu hỏi này mong các bạn giải đáp giùm:
1.Chức năng của giàn PAU liên quan đến hệ cấp gió tươi do đó thông số trạng thái họat động của nó như lưu lượng, cột áp tĩnh,trạng thái kk vào ra cũng như công suất lạnh sẽ lựa chọn( khác với AHU) như thế nào?
2.So sánh 2 phương án cấp gió tươi cho hệ thống:
a. Cấp trực tiếp vào các FCU khác không qua PAU
b. Cấp vào các FCU thông qua giàn PAU
Mình chỉ mới suy nghĩ về khía cạnh công suất làm lạnh. Đối với sơ đồ kiểu b. thì chưa thấy có hướng dẫn ở tài liệu tiếng Việt nào. Ngọai trừ phần công suất lạnh cần thiết để cân bằng với bộ sấy nóng khử ẩm (nếu yêu cầu)thì công suất lạnh còn lại của PAU chỉ dùng để làm lạnh gió tươi cấp vào. Như vậy,với cùng 1 trạng thái thiết kế cho sẵn, nếu chọn tăng công suất PAU thì có thể giảm công suất - hay ngược lại- các FCU 1 lượng tương ứng chăng?
Các bạn có thể phân tích thêm về các khía cạnh giáo khoa hay kinh tế kỹ thuật khác không?
Có bác nào làm cho các hãng chế tạo thiết bị có chuyên môn sâu có thể chỉ giáo giúp em và luôn tiện các AE trong diễn đàn học hỏi thêm không ạ. Em chân thành cảm ơn.

Bài viết này bạn viết khá lâu rồi. Nhưng cảm ơn bạn vì có câu hỏi giống hệt băn khoăn của tôi. Không biết gần đây bạn có vào diễn đàn hay không? Tôi mới đọc được một bài viết kỹ thuật trên trang web này về PAU cực hay. Nó giải đáp được triệt để những thắc mắc của tôi về PAU. Nếu chưa đọc, bạn tìm đọc nhé

Back
Bên trên