Phần mềm vẽ ISHOPDWG (shop drawing add-on trên AUTOCAD 2007 của hàn quốc) cực kỳ tiện lợi!

copecnix

Thành Viên [LV 0]
Chào các bạn,
Mình hiện tại đang làm cho phòng design và shop của 1 công ty xây dựng của Hàn Quốc, công ty mình hiện đang dùng 1 phần mêm hay chính xác hơn là 1 add-on trên AUTOCAD 2007, mình thấy dùng phần mềm này dùng để vẽ bản vẽ shop thì hết sức tiện lợi, nó có rất nhiều công cụ để vẽ Ductwork, piping, support...nói chung là tất cả các công cụ để vẽ cho chuyên ngành HVAC, với mong muốn cho cộng đồng HVAC Việt Nam cùng phát triển nên mình muốn chia xẻ với mọi người phần mềm này. mọi người thử download về dùng và nếu bạn nào biết chuyên sâu về lisp cũng như add-on của AUTOCAD thì hãy tùy biến để nó có thể chạy được cho các phiên bản khác của AUTOCAD nhé, vì phiên bản này hiện chỉ chạy được trên AUTOCAD 2007. nếu bạn nào đã sử dụng được rồi thì hãy post bài hướng dẫn và file chương trình đã sửa để cho mọi người cùng sử dụng nhé!
mình tao 2 copy đuôi zip và 7z để các bạn có thể dễ dàng download và dùng, nếu không được thì các bạn có thể lấy ở link này:
http://www.mediafire.com/?xqzvv3szt79hllx
http://www.mediafire.com/?9e2x53xetjsp51u
Chúc cho cộng đồng HVAC và Việt nam ngày càng phát triển!

Đính kèm

• Ishopdwg.zip
    2.5 MB · Xem: 1,436
  • Ishopdwg.7z
    2.5 MB · Xem: 697
Ðề: Phần mềm vẽ ISHOPDWG (shop drawing add-on trên AUTOCAD 2007 của hàn quốc) cực kỳ tiện

Các anh em ai mò ra cách sử dụng và nếu tốt hơn là chuyển sang tiếng việt thì post lên cho mọi người nha.

Ðề: Phần mềm vẽ ISHOPDWG (shop drawing add-on trên AUTOCAD 2007 của hàn quốc) cực kỳ tiện

Ban dang lam o cong ty nao day? Keangnam Vina,Hitech Vina, ... ah?
Suu tam ban moi nhat english version di.
Cai nay cu roi.

/:)
Chào các bạn,
Mình hiện tại đang làm cho phòng design và shop của 1 công ty xây dựng của Hàn Quốc, công ty mình hiện đang dùng 1 phần mêm hay chính xác hơn là 1 add-on trên AUTOCAD 2007, mình thấy dùng phần mềm này dùng để vẽ bản vẽ shop thì hết sức tiện lợi, nó có rất nhiều công cụ để vẽ Ductwork, piping, support...nói chung là tất cả các công cụ để vẽ cho chuyên ngành HVAC, với mong muốn cho cộng đồng HVAC Việt Nam cùng phát triển nên mình muốn chia xẻ với mọi người phần mềm này. mọi người thử download về dùng và nếu bạn nào biết chuyên sâu về lisp cũng như add-on của AUTOCAD thì hãy tùy biến để nó có thể chạy được cho các phiên bản khác của AUTOCAD nhé, vì phiên bản này hiện chỉ chạy được trên AUTOCAD 2007. nếu bạn nào đã sử dụng được rồi thì hãy post bài hướng dẫn và file chương trình đã sửa để cho mọi người cùng sử dụng nhé!
mình tao 2 copy đuôi zip và 7z để các bạn có thể dễ dàng download và dùng, nếu không được thì các bạn có thể lấy ở link này:

Phần mềm bạn giới thiệu rất hay ,nhưng cho mình hỏi cách cài đặt để sử dụng làm sao vậy bạn?

bạn hướng dẫn mọi người add vào được ko, chứ j ko bit add sao để ra icon, toàn tiếng hàn.
thanks!

Theo như hình đính kèm thì cách load tương tự như lisp Nam mỗi tội nó bị lỗi không hiện icon và toàn tiếng Hàn xẻng nữa chứ.

up phụ anh em bán hàng cho nó đắt nào,rảnh qua site mình chơi tí :D
tags : thiet ke website,<url>http://alupvn.com</url>,chuyên nghiệp.uy tín.hiệu quả

Thực tình là mình cũng chỉ dùng thôi chứ cài đặt mình cũng không cài đặt được, chỉ biết nó tương tự lisp Nam thôi. khi các bạn cài ra thì nó sẽ nằm trong ổ C: Program files\ ishopdwg. trong đó có phần manual, các bạn open các manual này bằng google chrome và cho dịch từ tiếng hàn sang tiếng anh, làm theo hướng dẫn bằng tiếng anh vừa dịch đó. nhưng giải pháp toàn diện thì theo tôi nghĩ thì nên nhờ Admin có chuyên môn về lisp CAD trợ giúp về vụ này, còn về việc dịch tiếng hàn thì nhờ 1 bạn nào biết tiếng hàn để dịch, và chúng ta sẽ có 1 công cụ thật hữu ích được việt hóa dành cho Anh Em kỹ sư việt. Rất mong Admin cùng các bạn đóng góp để nó hoàn thiện.
Thân.

Load được icon rồi nhưng tiếng hàn thì bó tay chắc nhờ chuyên gia dịch sửa lại thôi.

Cách cài đặt như sau :
Cài đặt file ishopdwg.exe như bình thường. Sẽ xuất hiện folder C:\Program Files\ishopdwg.
- Vào C:\Program Files\ishopdwg\ICON chép tất cả các file *.BMP và paste vào "C:\Users\Administrator\AppData\Roaming\Autodesk\AutoCAD 2013 - English\R19.0\enu\Support\Icons" (cái này tùy CAD vì mình cad 2013) hoặc có thể vào Command: _cui và tìm đường dẫn Icon của ishopdwg .
- Trong cad nhấn Op (option) / Files/ Support file search path/ Add và browse tới "C:\Program Files\ishopdwg" => OK và Close.
- Command : Menuload / Browse tới "C:\Program Files\ishopdwg" chọn file of type là Mnu / chọn KBH2000.MNU / Open / Load.
Vậy là xài được rồi hề hề. ( Tiếng hàn không thể đọc được )

Mình làm theo hướng dẫn nhưng không load được lệnh. Bạn nào Giúp mình với. Thanhks

tiếng hàn khó xài nhỉ
hay là các đồng chí làm vậy xem,tôi sử dụng cũng tạm ổn
command line: ap để load file KBH.lsp
command line: op lần lượt thêm thư mục ishopdwg, thư mục icon và thư mục isotools
commandline: menuload chọn file KBH2000.MNU
giờ mỗi lần vào cad là sử dụng được k cần load lại, muốn xem lệnh tắt vào KBH.lsp xem, cũng dễ thôi. vdu: tee vẽ tê, tup vẽ tê đi lên, val vẽ van chặn, butt vẽ van bướm...ngoài những lện trog file KBH.lsp ra ai bít thêm lệh nào nữa thì share để đầy đủ

Cách cài đặt như sau :
Cài đặt file ishopdwg.exe như bình thường. Sẽ xuất hiện folder C:\Program Files\ishopdwg.
- Vào C:\Program Files\ishopdwg\ICON chép tất cả các file *.BMP và paste vào "C:\Users\Administrator\AppData\Roaming\Autodesk\AutoCAD 2013 - English\R19.0\enu\Support\Icons" (cái này tùy CAD vì mình cad 2013) hoặc có thể vào Command: _cui và tìm đường dẫn Icon của ishopdwg .
- Trong cad nhấn Op (option) / Files/ Support file search path/ Add và browse tới "C:\Program Files\ishopdwg" => OK và Close.
- Command : Menuload / Browse tới "C:\Program Files\ishopdwg" chọn file of type là Mnu / chọn KBH2000.MNU / Open / Load.
Vậy là xài được rồi hề hề. ( Tiếng hàn không thể đọc được )

Bạn cuonggl chỉ hoàn toàn chính xác.
Mấy bác làm theo là ok

ah nếu cài ishop trog cad 2007, các lệnh vẽ thì ok nhưng cad version cao hơn thì bó tay một số lệnh về vẽ ống gió, fitting thì không được, ai có cách nào sử dụg các lệnh đó được k? thanks!

Mình cài lên win 7 - 64 bit, cad mình sử dụng là 2008 - 64 bit. mọi việc ok nhưng đến mục load menu thì nó báo lỗi:
"write permission denied. Unable to create :'c:\program files (x86) ishopdwg\KBH2000.cui'."

Như vậy là sao các bác, hình như chương trình này không chạy được trên bản 64bit nhỉ?

Thế thì tiếc quá, có lẽ nên tập trung vào revit mep thoi.

Mình thử dùng rồi và có nhận xét là nếu chưa ai dùng mấy lip khác như lípnam hay cadlip thì lip này rất hay .Nếu dùng các líp kia rồi thì lips của hàn quốc còn hạn chế nhiều và không đầy đủ lắm .
Mình trước giờ thấy lípnam là good nhất ,có thể làm được mọi thứ.
Đây là quan điểm riêng của mình.;;)

Chào các bạn,

Cám ơn bạn nhiều nhé, rất có ích

mình vừa tham khảo add-in này, cảm ơn @copenic nhiều nhé!
mới xem sơ qua, thì đúng là tiếng Hàn không à. Mình mới tìm ra được 1 mẹo nhỏ và các bạn có thể sử dụng nó để làm.
Add lisp KBH.lsp vào và các bạn xem lệnh trong file KBH.lsp đó nhé
Ví dụ:
* ppipe- ống nhựa
* spipe- ống thép
* val- van
* flg- mặt bích
* chk- van 1 chiều
* str- Y lọc
* cfitt- co nhựa (cút)
* red- nối giảm
* duud- co thép
* sec- mặt cắt ống
*.......
Còn nhiều lắm, mà hầu như tiếng hàn nên cần thời gian để vọc thêm, vả lại có cái ra block có cái ra dạng Line nhé mọi người.
P/s: ai biết nữa share thêm cho mình nhé!
Thanks & Best Regards,

Back
Bên trên