Công Nghiệp Phòng sạch có nhiệt hiện lớn !! Help me!!

handu

Thành Viên [LV 0]
Hi all,
Lúc trước mình gặp một công trình nhà máy dược có 1 phòng đặc biệt là có nhiệt hiện phòng lớn là do Máy trong phòng này có công suất là 63 KW.Thông số phòng là 10m x 6 m =60 m2,ACH 20 ,áp phòng là +30Pa.Tổng tải phòng là 66 Kw, Vấn đề khó khăn là giải quyết nhiệt hiện trong phòng.Mong các pác góp ý cho em.(Phòng nằm giữa khu SX)
thanks alot!!

Trả lời: Phòng sạch có nhiệt hiện lớn !! Help me!!

Ah Cái này mình mới nghe sư phụ nói bữa trước,xin chia sẽ với bạn như sau:
1.Bạn coi lại tải lạnh trong phòng vì đôi lúc chúng ta tính tải cứ có máy ví dụ 100 Kw là cộng vào tải tổng của phòng (mặc dù có hiệu suất tải ).bản thân máy còn có vỏ ở ngoài nên khi đó sẽ chỉ là truyền nhiệt từ máy ra môi trường...>Nên tải lúc đó sẽ nhỏ hơn rất nhiều.
2.Nếu tải vẫn lớn như vậy thì bạn dùng 2 coil(AHU) ghép nối tiếp coil thứ nhất làm nhiệm vụ tách ẩm(V

2.Nếu tải vẫn lớn như vậy thì bạn dùng 2 coil(AHU) ghép nối tiếp coil thứ nhất làm nhiệm vụ tách ẩm(v nhỏ hơn 2.5m/s),coil thứ 2 giải quyết vần đề nhiệt hiện.
Chi phí sẽ mắc hơn đó.Nên xem lại tải là tốt nhất(Lúc trước có bạn cùng lớp hỏi mình vậy rùi)
3. Anh em góp ý thêm coi sao ??

Mình chưa hiểu rõ lắm ý của anh bạn muốn giải quyết nhiệt hiện ở đây là sao ?. Với tải lạnh tính ra thì chọn được AHU với công suất lạnh tương ứng, lưu lượng đáp ứng đủ GMP-WHO là 20ACH, dùng lọc theo cấp sạch yêu cầu ( trường hợp này có lẽ là cấp D rồi) để đạt điều kiện thiết kế. Mà cái tải thì anh bạn tính ra rồi đấy thôi, tuy nhiên xem xét lại cho kỹ là tải đó có đúng không, vì phần gió tươi thế nào nữa, theo tiêu chuẩn chung cho phòng sạch thì 20-100% FA, tùy chọn theo trường hợp cụ thể.
Anh em trao đổi thêm nhé.

handu viết:
Hi all,
Lúc trước mình gặp một công trình nhà máy dược có 1 phòng đặc biệt là có nhiệt hiện phòng lớn là do Máy trong phòng này có công suất là 63 KW.Thông số phòng là 10m x 6 m =60 m2,ACH 20 ,áp phòng là +30Pa.Tổng tải phòng là 66 Kw, Vấn đề khó khăn là giải quyết nhiệt hiện trong phòng.Mong các pác góp ý cho em.(Phòng nằm giữa khu SX)
thanks alot!!

hi Herot!!
Vì phòng này nếu chỉ dùng 1 AHU cấp gió như Herot nói thì lưu lượng sẽ rất là lớn.Cái quan trọng là nếu coi nó như những phòng sạch bình thường thì tải khá nhỏ.
Với cùng diện tích như nhau chỉ khác là ko có máy trong phòng thì lưu lượng sẽ nhỏ hơn rất nhều.

Hi Handu,

Mình tính sơ bộ có lưu lượng gió cỡ khoảng 5400 l/s với tải nhiệt này không biết có đúng không bác /.

Thông thường thì chọn công suất nhỏ hơn hoặc bằng là đủ vì đâu cần tách ẩm gì đâu mà sợ , quá đơn giản

Back
Bên trên