Dân Dụng Phương án điều khiển chung cho các máy điều hòa riêng lẽ

likextq

Thành Viên [LV 0]
Hiện tại mình đang có một hội trường 20x20x3,2 m, độ cao sàn +10m, không chịu ảnh hưởng của ánh nắng mặt trời. diện tích cửa kính khoảng 120m2. Muốn bố trí hệ thống điều hòa không khí. Hiện tại xếp mình đã chọn phương án dùng 6 máy Cassette 48000BTU của một hãng tại China. Biết là có rất nhiều phương án dùng máy khác nhau. nhưng phương án này chi phí đầu tư thấp nhất đúng không?
Hiện giờ phương án điều khiển thế nào là tốt nhất cho hệ thống này, mong các bác chỉ giáo. Bác nào có phương án dùng máy hay và hợp lý tư vấn để mọi người cùng học hỏi.
- Điều khiển như thế nào là tiện nhất ( chỉ cần một lần tác động )
- Thông gió như thế nào
\"Đời đâu như ý muốn
Chỉ mong không thẹn với lòng\"

Trả lời: Phương án điều khiển chung cho các máy điều hòa riêng lẽ

Tùy theo túi tiền cuả CDT mà bạn chọn máy, theo mình thì hội trường lắm lúc chỉ có một mớ người thão luận thôi, theo ý mình bạn có thể chọn loại để sàn hay áp trần cũng là phương án khác, còn điều khiển thì kéo điện bấm remote ta chạy thôi, còn thông gió thì trong bảng có rồi mà, cứ vậy ta bố trí miệng gió. Nếu bạn dùng máy âm trần thì cũng có lỗ lấy gió mới đấy. Rất vui khi chia se ý kiến cùng diễn đàn
Chúc bạn có hướng đi phù hợp

Có một loại máy có thể sử dụng được cho hội trường của bạn, máy loại này có nhiều cái nhất: rẻ nhất, lắp đặt nhanh nhất, nhìn xấu nhất !!! : máy tủ đứng.
Bạn mưốn điều khiển \"chỉ cần một lần tác động \" với loại máy cục bộ e rằbg hơi khó. Tuy nhiên nó chỉ khó thôi chứ ko phải là ko thể!!, nhưng khi muốn điều khiển theo kiểu này, có thể giá thành của hệ thống có thể lên rất cao !!! Hiện tại 1 số hãng máy lạnh có bán board điều khiển lắp kèm dành cho những ý tưởng như vầy, nhưng giá thành của nó hình như còn ở trên trời vì những kiểu điều khiển này ít được sử dụng.
Vài góp ý với bạn.

bạn ơi! bộ điều khiển đó mình ko rõ nưã, như mình nói ban đầu có thể hội trường chỉ có một mớ người thôi, nên những chỗ nào thuận tiện ta cho maý chạy ở đó,

Với mục tiêu giảm thiểu chi phí thì ta cần xem xét thật kỹ các phương án bởi như bạn biết đấy \"Tiền nào của ấy\".
Hội trường của bạn hiện tương đương với một số giảng đường mẫu mà mình đã từng tham khảo cách lắp điều hòa, người ta cũng hay dùng loại kiểu tủ, Như Yore nói đó:nhìn cũng không hiện đại và thẩm mỹ lắm nhưng được cái đơn giản trong lắp đặt và sử dụng, 6 cái bạn lắp chia đều phòng ra VD: 2 cái ở cuối, 2 cái bên phải, 2 cái bên trái. Khi đó bạn chỉ cần 01 cái điều khiển từ xa là điều khiển ngon lành từng cái một.
Về loại máy ĐH kiểu tủ 48000BTU - 3 pha - loại rẻ, bạn nên lưu ý đến thứ tự pha của nguồn điện, nếu thứ tự pha thay đổi -> Chiều quay của động cơ đảo ngược -> dầu không thể quay về máy nén để bôi trơn -> hư hỏng, đây là căn bệnh khá phổ biến. Hơn nữa dàn nóng (Outdoor) thường gây tiếng ồn rất lớn -> lắp đặt dàn này thật cân bằng và nên lắp đệm cao su để khử bớt rung động gây ồn, cách âm phòng thật tốt.
Theo mình bạn nên lắp thêm khoảng 08 ->10 cái quạt trần nữa để tăng hiệu quả trao đổi nhiệt.
Vây đã nha, anh em có kinh nghiệm gì trao đổi thêm với Likextq đi càng nhiều ý kiến càng hay!!!!

Đối với lớp học, hội trường, rạp chiếu phim: theo mình nên sử dung thiết bị sao cho phải có thiết bị hồi nhiệt. vì ở đây lưu lượng gió thải là rất lớn( 10 l/s/người)
hơn nữa, khi tính toán hầu hết tải lạnh nằm trong phần nhiệt ẩn của gió tươi từ 50%-60% tải lạnh, nếu tận dụng được lượng nhiệt thải ra thì từ 6 máy chỉ cần lắp 1 máy có hồi nhiệt công suất bằng 3 máy đơn( thiết bị này các hãng đều có: Trane ...)
Và giá tiền không có thể rẽ hơn.

máy single bên hãng Samsung có khả năng group control. Vì vậy, tất cả các dạng máy đơn có thể điều khiển cùng 1 lúc.

Tuy nhiên, trong trường hợp của bạn, đó không phải là phương án hay nhất.

thông thường trong trường hợp như vậy , tốt nhất phương án dùng laọi đạt sàn thổi trực tiếp là tối ưu nhất vì bán kính quét của miệng thổi được 135 độ. độ thổi xa được 15m, như thế thì chi phí cho phần lắp đặt sẽ rẽ hơn.

Theo mình thì chỉ có phương án âm trần nối ống gió hoặc tủ đứng là tiện nhất,nhưng âm trần nối ống gió thì không điều khiển riêng lẻ được.Nếu bạn có nhu cầu về tủ đứng 48,000Btu của hãng Carrier thì PM cho mình nhé.

cảm ơn các bác đã hỗ trợ. Hiện thì hội trường của mình đã làm xong, cũng lo vì chính do mình tính toán tất cả. Hoạt động của hệ thống thấy tạm thôi. Mình dùng 3 con 10HP loại MDV của Midea. Dùng cơ chế điều khiển chung điều khiển từ xa, đây là điểm yếu làm mình lo nhất, một máy lỗi thì đèn hiệu vẫn báo nhưng phải đi kiểm tra từng máy chứ không biết được máy nào lỗi, khổ quá phải không. Con Midea dùng lốc kỹ thuật số của Daikin China. Độ ồn trong hội trường khá cao, mình đo 54DB, có lẽ do mình tính đường ống gió thiếu. Nhưng nhờ làm liều mà nhiều bài học cũng hay. Chúc các bác và diễn đàn ngày càng hoành tráng hơn.

Công trình của bác nó nằm ở đâu vậy,Em có thể xin địa chỉ của nó và bản vẽ được không,Để tham khảo thêm được không.:kiss:

Công trình nằm tại Bình Dương, bạn cần thuydsc cần thì cho mail đi.

cam on ban. Mình đã nhận được rồi. Có thông tin gì mới bạn post lên nha.

Mình nghĩ có thể dùng tủ đứng, có thêm 1 cái quạt dẫn ống gió đến các máy tủ đứng này để cấp gió tươi.
các indoors dùng chung 1 át, indoor luôn để công tắc ở chế độ bật và set sẵn nhiệt độ. Muốn tắt, bật tất cả thì chỉ việc thao tác trên con át tổng đấy là xong. quạt cấp gió tươi cũng nối chung đến con át này.
Đấy là giải pháp theo ý tưởng của likextq thôi. Còn tất nhiên như các bạn đã thảo luận ở đây thì giải pháp này cũng chưa phải tốt

Các bác cho em hỏi chút. Nếu mà tính gió tươi cho hôi trường và phòng học, áp theo tiêu chuẩn 5687-2010 thì Lưu lượng quạt chọn sẽ rất là lớn nhỉ. Như vậy có ổn không. Ví dụ 1 hội trường S=650m2, mình tính tổn thất lạnh khoảng 650. Btu/h, Lượng người khoảng 500-600 người. Như vậy 1ngx25m3/h thì ta sẽ phải chọn quạt cỡ 10.000m3/h. Khủng quá các bác nhỉ. Không biết có giải pháp gì khác ko. Các bác cho e xin ý kiến.

Back
Bên trên