Thảo luận Sơ đồ điện cho Actuator

bui cuong

Thành Viên [LV 0]
Chào các bác,
Em là dân cơ khí nhưng lại mới làm về HVAC. Em có cái sơ đồ đấu nối điện của con actuator này các bác giải thích nguyên lý giúp em với ạ.

Thanks các bác nhiều

Đính kèm

74.6 KB · Xem: 112
Dear Bạn. Đây là loại Actuator tự ngừng và đảo chiều bằng 2 Contact giới hạn Hành trình bên trong nó. Mình có ghi chú giải thích Công năng các Thành phần điện vào trong Hình vẽ kèm theo. Nhưng ghi bằng tiếng Anh để bạn chịu khó tìm hiểu cho nhớ lâu. Mình lúc trước cũng phải vậy thôi. Chúc bạn mau tiến bộ trong Công tác nhé.

Đính kèm

• Actuator tự ngừng và đảo chiều bằng Contact hành trình nội bộ.JPG
    Actuator tự ngừng và đảo chiều bằng Contact hành trình nội bộ.JPG
    49.7 KB · Xem: 125
Dear Bạn. Đây là loại Actuator tự ngừng và đảo chiều bằng 2 Contact giới hạn Hành trình bên trong nó. Mình có ghi chú giải thích Công năng các Thành phần điện vào trong Hình vẽ kèm theo. Nhưng ghi bằng tiếng Anh để bạn chịu khó tìm hiểu cho nhớ lâu. Mình lúc trước cũng phải vậy thôi. Chúc bạn mau tiến bộ trong Công tác nhé.
Thanks bác nhiều nhé
Cho em hỏi thêm một chút nữa ạ. Theo như bác giải thích thì em hiểu là: Khi cấp nguồn (chân 2 và 3) thì động cơ sẽ quay đến hết hành trình thì sẽ tự động ngắt, chân 7 sẽ đưa ra 1 tín hiệu báo là van đã mở (giả sử ban đầu van đang đóng). Khi muốn đóng van lại thì sẽ cấp nguồn cho chân 4 (chân 2 là chân chung), van sẽ quay ngược lại cho đến khi hết hành trình và tự ngắt, khi đó chân 7 sẽ đưa ra một tín hiệu báo van đang đóng. Em hiểu như thế có đúng không ạ?
Cái heater dùng để sưởi, tránh hơi nước tích tụ trong động cơ và sẽ tự ngắt bởi rowle TP. Em thấy chân 10 nối với rowle nhưng tại sao trong sơ đồ họ lại dùng nét đứt để thể hiện ạ? Và khi lắp đặt có nối dây nào vào chân 10 không ạ?

Vì em là dân cơ khí, kiến thức về điện còn hạn hẹp, mong bác giúp đỡ

Dear Bạn. Bạn hiểu vậy là đúng rồi. Còn TP là Tiếp điểm Thermostat điều nhiệt chứ k phải Rơ-le (Relay). Đường nét đứt ý nói rằng Mạch Điện trở Heater sưởi này, không phải ở bất cứ Actuator nào cũng có. Mạch Heater này (chân 10) chỉ dùng ở những Khu vực Môi trường có Nhiệt độ thấp hay Độ ẩm cao mà thôi. Bạn nhé.

Back
Bên trên