Dân Dụng Sự cố mắc cười thiệt !

yore

Thành Viên [LV 2]
Có ai gặp trường hợp này chưa pà con

Chào các bạn.

Lâu lâu thì Y lại gặp trường hợp ko biết phải xử lý ntn. Đưa câu hỏi lên đây hy vọng là có bạn nào gặp trường hợp này và đưa ra phương án xử lý giúp Y.

Tình hình là tại nhà Y (nhà mình luôn mới đau) có gắn 1 cái máy treo tường, gắn cách nay hơn 1 năm. Lúc trước sử dụng ko sao, nhưng đến hnay thì phức tạp rồi:

1. Đọng sương ướt hết cả 2 bên vách (bên trong và bên ngoài luôn), sương đọng thành giọt lớn và chảy xuống ướt cả nền nhà!! :-j:-j (vách làm bằng thạch cao bên trong và tấm eron bên ngoài).

2. Khi máy chạy ở miệng gió cấp thối nước văng ra ngoài luôn 8-X (vài giọt thôi!)

3. Nhiệt độ cài đặt trong phòng ~27 oC, độ ẩm đo được là ~65%

4. Nhiệt độ và độ ẩm bên ngoài phòng ~29-30oC , ~75-80%

5. Máy đủ gas, kiểm tra tình trạng máy thì bình thường !

6. Phòng khác cũng tương tự nhưng lại ko bị !

Có bạn nào gặp thì vui lòng cho biết ý kiến nhé.

Thanks

Ðề: Sự cố mắc cười thiệt !

Tự trả lời cho mình 1 nguyên nhân luôn: phòng thiếu thông gió!
Nhưng nguyên nhân này có vẻ cũng chưa ổn

Ðề: Có ai gặp trường hợp này chưa pà con

Máy của bạn có thể bị tắc ống nước ngưng rồi, nước không thoát kịp nên gây đọng sương.Phải thực tế mới biết đc.

Main nói đúng. Nhưng cũng có khả năng là lăp máy bị lệch, chạy lâu ngày máy rung nên sệ xuống làm nươc ngưng ko chảy được

chăc chắn 100% dàn lạnh của bạn bị bẩn .chỉ cần vệ sinh lại dàn la ok. chú ý làm sạch máng nước nha.thông luôn cái ống thoát nha
cho mình hỏi học cao đẳng nghể tay nghề có sao ko ai nhận nhi.. thất vọng quá.

Hi!
Mình chỉ muốn góp ý chút thôi. Bạn nên đo dòng làm việc của máy để chuẩn đoán chính xác.

Lâu quá mới quay lại nên ko biết đã có người tham gia.

Một điều chắc chắn rằng máy ko bị dơ, cũng chẳng phải nghẹt ống nước xả vì nó đọng sương cả 3 bên tường đóng bằng eron và thạch cao, trong khi máy lại gắn ở bên tường xây gạch.

Mai dzô, hiện tại đã hết bị vì đã thay hết toàn bộ thạch cao và eron !!! còn lý do bị thì hiện tại vẫn là ẩn số !

- Bạn nói nhiệt độ cài đặt có phải là nhiệt độ phòng không? hay setting như vậy nhưng bộ thermostat máy bạn bị Out rồi, nên máy chạy xuống nhiệt độ Minimum luôn.
- Còn 1 trường hợp nếu nhiệt độ bạn nói là nhiệt độ phòng, 3 bức tường kia bị ẩm, ngậm nước bên trong thôi.
- Còn không đúng nữa thì bạn Yore khai thông tin xạo thôi. Với nhiệt độ và độ ẩm bạn nói, bạn check tren giảng đồ đi, không thể nào đọng sương được.

máy bạn có thể bị dơ dàn lạnh. NGhe xem quạt dàn lạnh chạy có tiềng kêu xào xào không? nếu có chắc chắn bị dơ dàn lạnh.
cái nữa là kiểm tra xem đường thoát nước của bạn có đi thẳng hay không, nếu đi uốn lượn nước trong đg ống không thoát hết gây đọng sương. Máy bạn âm tường hay đi nổi?

dàn lạnh lâu ngày ko vệ sinh. Máy lạnh thối dòng không khí dàn lạnh ra bị dòng bụi hay cáu bẩn cản lại. Làm giảm khả năng làm lạnh. Và nhiệt độ trong phòng cao hơn, gây đọng sương ngay chỗ miệng thổi ra của máy nên văng ra giọt nước nhỏ. Cách đơn giản là mở dàn lạnh ra và vệ sinh. Sẵn thì vệ sinh luôn cục ngoài nha!

Dơ ?--> loại trừ, vì dơ thì không thể đọng sương cả 3 mặt vách. Nghẹt ống thoát?! --> loại trừ, vì nghẹt thì nước chảy lênh láng chứ k thể đóng thành từng giọt trên cả 3 mặt tường. Ko hiểu lý do luôn mới đưa lêncoi có ai bị dinh chưa thui

:(.mấy cha đọc kỹ giúp. ông kia thì bảo đọng sương vách nhà, mấy cha thì cứ nhè đọng sương dàn lạnh. tháo ngay con sensor nhiệt độ phòng ra kiểm tra.

:(.mấy cha đọc kỹ giúp. ông kia thì bảo đọng sương vách nhà, mấy cha thì cứ nhè đọng sương dàn lạnh. tháo ngay con sensor nhiệt độ phòng ra kiểm tra.

Bác nói chí phải.Mình đang lưỡng lự không biết là vách tường hay vạch máy lạnh nữa.Không rõ ràng ah.

Bác Yore nay vẽ chuyện cho AE suy nghĩ thôi. Nếu máy đang chạy nhiệt độ phòng quá lạnh thì sẽ đọng sương bên ngoài phòng không khí trong phòng sẽ rất khô, còn trong phòng mà đọng sương thì 3 phòng kế bên rất lạnh. Nhà bạn làm hotel à? còn bình thường hết chắc có ống nước nào đi âm bên trong bị rò rỉ thôi.

Bác Yore nay vẽ chuyện cho AE suy nghĩ thôi. Nếu máy đang chạy nhiệt độ phòng quá lạnh thì sẽ đọng sương bên ngoài phòng không khí trong phòng sẽ rất khô, còn trong phòng mà đọng sương thì 3 phòng kế bên rất lạnh. Nhà bạn làm hotel à? còn bình thường hết chắc có ống nước nào đi âm bên trong bị rò rỉ thôi.

mình thấy câu trả lời của bạn rất hợp lý, nếu cách nhiệt kém thì sẽ đọng sương ở bên ngoài còn bên trong phải khô ráo (hoặc nếu vẫn đọng bên trong tức là tường quá mục nhiệt ẩm xâm nhập vào thì bên trong cũng sẽ đọng sương - trường hợp này mình nghĩ không đến nỗi như vậy), ống nước không thể tắc, cục lạnh mà bị dơ thì kém lạnh...

chăc chắn 100% dàn lạnh của bạn bị bẩn .chỉ cần vệ sinh lại dàn la ok. chú ý làm sạch máng nước nha.thông luôn cái ống thoát nha
cho mình hỏi học cao đẳng nghể tay nghề có sao ko ai nhận nhi.. thất vọng quá.
Ban co the lien he 0987 442 666 gap quyet
Cty minh luon nhan cac anh em ky thuat co tay nghe, khong quan trong ve bang cap.
Than chao

Back
Bên trên