Dân Dụng Tại sao dàn nóng và dàn lạnh phải lắp ống cách nhau 2m?

anhvulove_net

Thành Viên [LV 1]
Tôi thấy trong các cuốn sách lắp đặt thường bảo khoảng cách tối thiếu giữa dàn nóng và dàn lạnh là 2m. Có phải vì khoảng cách gần quá thì gas chưa kịp chuyển hoá từ lỏng sang khí? Ai biết về lý do này xin giải thích giùm. :-*

Không có điều này đâu bạn à. vì muốn chuyển trạng thái từ lỏng sang khí trong máy lạnh có 2 điều kiện áp suất và nhiệt độ của môi chất đi trong đó nữa.

Xin lỗi nha có lẽ bạn không phải chuyên ngành điều hòa. Nếu bạn muốn tìm hiểu về điều hòa có thể tham khảo thêm tại đây. Click Here.

Bạn có thể giải thích tại sao có khuyến cáo đó? Và nếu ngắn hơn khoảng cách đó thì máy nén sẽ bị ảnh hưởng như thế nào đc chứ?

khi mua may gas da co san trong may theo tieu chuan cua hang. voi gas r22 thi ap suat tot nhat trong khoang 60 den 90 psi. khi lap dat neu oong dong dai qua thi ap suat khong cao dc. gan qua thi ap suat lai cao qua. ma aps suat thap may chay con ok chu ap suat cao may chay khong tot. nhanh hong, khong mat,. noi chung neu can cu goi cho minh 01682111621 co the minh giai thich dc 1 so van de

Khoảng cách dàn nóng với dàn lạnh càng ngắn càng tốt bạn nhé. Chắc là bạn bị dân thợ lắp đặt tư vấn sai để kiếm thêm tiền ống rồi. Khoảng cách càng ngắn thì càng trách được tổn hao nhiệt ( môi chất bị bay hơi ).

Tôi thấy trong các cuốn sách lắp đặt thường bảo khoảng cách tối thiếu giữa dàn nóng và dàn lạnh là 2m. Có phải vì khoảng cách gần quá thì gas chưa kịp chuyển hoá từ lỏng sang khí? Ai biết về lý do này xin giải thích giùm. :-*

Gas chuyển hoá từ lỏng sang khí khi vừa ra khỏi ống mao bác ạ, còn người ta y/c dài hỏn 2m là để giảm bớt rung và bớt tiếng ồn thôi.

Quan điểm của bạn sai rồi đó, ngắn trong giới hạn của nó thôi. Chứ muốn lắp gần thì chỉ cần đục qua tường là tới rồi nhưng tại sao lại phải vòng ra sau dàn nóng rồi mới lắp? Vấn đề không phải là tiền ống. Còn tổn hao như bạn nói cũng đúng nhưng đó là trong trường hợp ống dài quá thôi.

Gas chuyển hoá từ lỏng sang khí khi vừa ra khỏi ống mao bác ạ, còn người ta y/c dài hỏn 2m là để giảm bớt rung và bớt tiếng ồn thôi.

Cũng có lí, nhưng vấn đề chống rung thì bản thân chân đế nó đã giảm rồi, và các khúc co trong dàn nóng là để giảm rung rồi mà??? Còn gas ra khỏi ống mao liệu đã chuyển hoá được hết??

Cũng có lí, nhưng vấn đề chống rung thì bản thân chân đế nó đã giảm rồi, và các khúc co trong dàn nóng là để giảm rung rồi mà??? Còn gas ra khỏi ống mao liệu đã chuyển hoá được hết??

Đúng là trong dàn nóng đã giamrung rồi nhưng không thể giảm tối đa được vì áp suất lớn, còn gas ra khỏi ống mao chưa thể chuyển hoá hết được mà phải vào khoảng 1/3 dàn lạnh mới chuyển hoá hết được.

Khoảng cách dàn nóng với dàn lạnh càng ngắn càng tốt bạn nhé. Chắc là bạn bị dân thợ lắp đặt tư vấn sai để kiếm thêm tiền ống rồi. Khoảng cách càng ngắn thì càng trách được tổn hao nhiệt ( môi chất bị bay hơi ).
Mình co đi học lớp pana thì tieu chuân bắt buộc là 3m. Đối inveter lẫn mono

bác nào nói gas đi ra ống mao rồi mà chưa lạnh, tại hạ xin bái phục, chắc bác đăng stt ko biết gì cả đâu, học lóm chưa chắc đã biết đâu , hầy! nhờn mãi [-X

Tối thiểu 2 ỏ 3m do nhà sản xuất quy định, chiều dài đoạn ống ảnh hưởng đển thông số Subcooling. Nếu lắp quá ngắn ảnh hưởng thông số này và hệ thống sẽ hoạt động không đúng như thiết kế

ko quan trọng 2m ống đâu bác àh, tuỳ theo thế mà lắp , chứ tớ lắp cả trăm bộ ML nhiều hãng mà chừng 0,5m - 1,5m mà lạnh sâu , đo dòng block chạy 3 năm dòng vẫn như cũ , block chạy êm như mới mua có gì đâu thắc mắc, chắc mấy bác mới học lóm hay ra trường ít va chạm nên vậy!!! :v

Cái này theo mình nghĩ là do gas có sẵn trong máy được nạp cho chiều dài ống từ 3 đến 15m. Nếu lắp ngắn hơn thì sẽ bị dư gas (hút chân không) . Lắp gần thì giống máy lạnh một khối ( rung và ồn khó ngủ). Nếu bạn muốn lắp ngắn thì chỉ xả bớt gas ra cho đúng chuẩn thui. Đảm bảo không sao hết

Ống mao là để làm gì là để đưa gas từ áp suất cao nhiệt độ cao sang áp suất thấp nhiệt độ thấp.

Panasonic thì cần tối thiểu 3m nhé bạn. Còn không hãng sẽ không bảo hành vì lắp không đúng kĩ thuật. theo mình biết nếu lắp gần quá thì sẽ gây ồn vì ảnh hưởng của dàn nóng. Mong anh em góp ý thêm!

Back
Bên trên