Dân Dụng Tại sao khi thiếu gas máy lạnh bị bám tuyết đường ống hồi về máy nén

cho em góp ý xíu nha các bác.bác anhvulove-get nói rất đúng vs trường họp van tiết lưu đặt ở dàn lạnh .còn tiết lưu ở dàn nóng thì trường hợp đó k xảy ra nếu thiếu gás
Tại sao tiết lưu ở dàn nóng lại không xảy ra hiện tượng này vậy ạ. Bác nói rõ hơn được không

Ý mình lúc block nén không hoạt động do rơ le nhiệt ngắt ấy.
Theo kinh nghiệm của mình thì trường hợp này là hư hỏng đột xuất nên mình ko cần phải vệ sinh này nọ mà vào sửa luôn, nguyên nhân hiện tượng này ko có nhiều.
1, Hết gas: xì thử ở ty van là bạn có thể phán đoán đc gas.
2, Tụ đề máy nén bị hỏng ( máy 1 pha)
3, Mất pha ( máy 3 pha)
4, Hỏng máy nén

Thường Điều hòa bị bám tuyết đường ống hồi về máy nén khí dàn lạnh quá bẩn, quạt dàn lạnh yếu khiến gió qua dàn lạnh không giải nhiệt được. Ở chỗ mình có trường hợp thiếu gas, máy điều hòa dạng tủ 42000Btu/h, áp hút 28psi, dòng 6.1A bám tuyết hết đường ống hồi, dàn lạnh và cả bình góp hơi. Thường nếu thiếu gas phải gây bám tuyết trên đường ống nhỏ chứ nhỉ, mình không hiểu vì sao.
Dòng của loại này khi đủ gas khoảng bao nhiêu nhỉ, tầm 9 - 10A phải không.
Như bạn nói, dàn lạnh mà quá bẩn + quạt gió yếu thì không chỉ bám tuyết mà đóng đá ý chứ, theo mình nếu như máy nén_tỉ số nén, tiết lưu bình thường thì giá trị amp cho thấy rõ là thiếu gas, còn chỉ có ống hồi về máy bị bám tuyết mà trên dàn lạnh không có thì quạt dàn lạnh vẫn tốt :)

Chào các bạn!mình xin trả lời như thế này:_máy lạnh tiết liu ở dan nóng(thiếu gas bám đá sau tiết liu ống nhỏ về dan lạnh có khi bám đường hút.còn bám đá ở đường hút thì dàn lạnh bám bẩn,quạt dàn lạnh yếu.
_máy lạnh tiết liu ở dan lạnh. Thiếu gas ko bao giờ bám đá đường đẩy.chỉ bám đá đường hút về block.....
Muốn biết lượng gas thiếu hay đu tốt nhất vệ sinh dàn rồi kiểm tra.con máy lạnh đang bám đá dàn lạnh mà thiếu gas thì nên tắt máy cho đá tan hết rồi xac ko là bi dư gas...

Thường Điều hòa bị bám tuyết đường ống hồi về máy nén khí dàn lạnh quá bẩn, quạt dàn lạnh yếu khiến gió qua dàn lạnh không giải nhiệt được. Ở chỗ mình có trường hợp thiếu gas, máy điều hòa dạng tủ 42000Btu/h, áp hút 28psi, dòng 6.1A bám tuyết hết đường ống hồi, dàn lạnh và cả bình góp hơi. Thường nếu thiếu gas phải gây bám tuyết trên đường ống nhỏ chứ nhỉ, mình không hiểu vì sao.
Dòng của loại này khi đủ gas khoảng bao nhiêu nhỉ, tầm 9 - 10A phải không.
Bạn kiểm tra lại có bị bám tuyết dàn lạnh không? Nếu bị bám tuyết dàn lạnh thì thiếu gas nhé. Còn nếu tắc ẩm thì nó chỉ bám tuyết ở cáp(ống mao) và không lạnh ở dàn lạnh. CÒn nếu số liệu bác đưa ra đúng thì chắc chắn thiếu gas nhé. Bác đo áp hút nếu đủ gas thì tối thiểu rơi vào tầm 60PSI. Dòng làm việc rơi vào tầm 21A. máy của bác dùng ở Công sở ah mà Công suất lớn vậy

Chào các bác!có bác nào có sơ đồ khối bo máy lạnh và máy giặt không cho mình với.nếu có giáo trình sữa bo máy lạnh và máy giặt thì gửi vào [email protected] thanks!

Mình đã sử lý hiện tượng này khá nhiều. Thường là dàn lạnh dơ. Nữa là quạt dàn lạnh yếu. Nữa là ống hồi bị móp. Chúc sớm xử lý xong.

Toàn cao thủ, mong được giao lưu cùng các bác nhiều hơn. Em từng thấy điều hòa cây nó bị đóng đá dày 10cm cả dàn lạnh luôn. Cứ chỗ nào ống đồng hở là bị. Về đến máy nén luôn ý. Về sau thợ sửa nói rằng bị lọc bụi quá bẩn.
Mới gần đây 1 con loại cây mà có 2 dàn nóng cấp cho 1 dàn lạnh. Thì 1 dàn lạnh bị đóng đá cũng dày tầm 10cm. Nhưng hiện giờ vẫn chưa sửa đc vì sau khi vệ sinh lọc bụi thì vẫn bị. Tuy đóng đá mỏng hơn nhưng vẫn còn. Ko biết bị sao nhỉ.

Tắt máy, vệ sinh sạch dàn nóng, dàn lạnh để một thời gian và bật lại, đo nạp gas là xong.
Cảm ơn bác. Giờ e có 1 con dạng tủ đứng 2 cục 10kw, đặt trong phòng nấu ăn. Hiện giờ nó ko mát, e đã thử nén nitơ để kiểm tra rò rỉ. Nhưng ko phát hiện chỗ bị rò, nửa tháng sau e kiểm tra lại thì áp nó bị tụt. Nạp gas chỉ mát đc 1 lúc. Sau đó lại hết, lốc chạy lâu lắm, cả quạt dàn nóng cũng vậy. Gọi thợ 2 lần mà ko phát hiện ra bệnh. Nên giờ phòng đó nóng quá.

Chào các bạn!mình xin trả lời như thế này:_máy lạnh tiết liu ở dan nóng(thiếu gas bám đá sau tiết liu ống nhỏ về dan lạnh có khi bám đường hút.còn bám đá ở đường hút thì dàn lạnh bám bẩn,quạt dàn lạnh yếu.
_máy lạnh tiết liu ở dan lạnh. Thiếu gas ko bao giờ bám đá đường đẩy.chỉ bám đá đường hút về block.....
Muốn biết lượng gas thiếu hay đu tốt nhất vệ sinh dàn rồi kiểm tra.con máy lạnh đang bám đá dàn lạnh mà thiếu gas thì nên tắt máy cho đá tan hết rồi xac ko là bi dư gas...
thiếu gas chỉ bám đá đường đẩy thôi. còn bị đường hồi là do nn khác

Back
Bên trên