Dân Dụng Thay dàn lạnh bằng dàn lạnh khác cùng công suất

smartline

Thành Viên [LV 0]
Các bác ơi giúp em vấn đề này với:
1. Em vừa mới mua thanh lý 1 bộ National 1800btu cũ, Model CS-C181KH, chạy cũng được 10 năm rồi nhưng còn tốt, chạy lạnh ngắt và ổn định :) Tuy nhiên cửa gió dàn lạnh bị hỏng (cánh gió không chạy lên xuống được). Em cũng tìm được 1 dàn lạnh khác cũng National Model CS-183KC có vẻ còn ok hơn (chưa thử), nhưng cũng còn chạy được. Vậy em có thể lấy dàn lạnh này thay cho cái kia được không?
2. Khi thợ tháo máy do đã cắt nguồn vào nên không chạy để nhốt ga được, do vậy thợ nó cắt ngang luôn ống đồng (thấy ga xịt phì phì mà xót cả ruột :( Vấn đề em muốn hỏi là nếu em chưa lắp lại máy ngay (để dành lắp cho cửa hàng nhưng chắc phải sau 6 tháng sau mới làm) thì nếu để 2 cục nóng lạnh hết sạch ga trong thời gian dài như vậy có bị ảnh hưởng gì không? Hay phải tạm thời sạc ga lại?

Em là dân ngoại đạo, thi thoảng có vào HVACR để tham khảo các thông tin bổ ích. Em cũng tìm thông tin từ 4rum và bác Ggle rồi nhưng không thấy vấn đề có liên quan. Hỏi thợ thì có chú lắc, có chú gật đầu lịa lịa thấy ớn :)
Rất mong các bác quan tâm cho em câu trả lời. Em xin chân thành cảm ơn :)
Mong tin các bác...

Ðề: Thay dàn lạnh bằng dàn lạnh khác cùng công suất

@phamquocduong: Đời máy em đọc ở tem dán ngay bên hông dàn lạnh. Em ko phải là dân nhiệt lạnh nhưng cũng làm về kỹ thuật mà :)

@hanhtrinh363: bác thật mất lịch sự và hình như ko biết đến văn hóa 4rum - nếu muốn ký gửi quảng cáo vào thì ít nhất bác cũng có lấy 1 lời chứ :-w

:-" Em vẫn đang mong tin tư vấn của các bác...

2. Theo mình được biết thì dàn nóng và lạnh nếu để trong thời gian ngắn thì lấy giấy dán bít đầu ống đồng lại, con trong thời gian dài thì phải hàn bít lại.
Trường hợp bạn để 6 tháng thì phải hàn lại rồi

2. Theo mình được biết thì dàn nóng và lạnh nếu để trong thời gian ngắn thì lấy giấy dán bít đầu ống đồng lại, con trong thời gian dài thì phải hàn bít lại.
Trường hợp bạn để 6 tháng thì phải hàn lại rồi
Em đã hỏi mấy chú thợ, có chú thì bảo để thoải mái ko có vấn đề gì - còn chú khác thì bảo để lâu ko ga thì sẽ hỏng lốc, cần phải nạp ga vào -> chẳng biết đâu mà lần %-(
Vậy cảm ơn bác đã có thông tin giúp em là hàn bít đầu ống, chưa có chú thợ nào tư vấn cho em vậy cả :D

Còn vấn đề 1 vẫn chưa có cao thủ nào giúp em với ....

1. Em vừa mới mua thanh lý 1 bộ National 1800btu cũ, Model CS-C181KH, chạy cũng được 10 năm rồi nhưng còn tốt, chạy lạnh ngắt và ổn định :) Tuy nhiên cửa gió dàn lạnh bị hỏng (cánh gió không chạy lên xuống được). Em cũng tìm được 1 dàn lạnh khác cũng National Model CS-183KC có vẻ còn ok hơn (chưa thử), nhưng cũng còn chạy được. Vậy em có thể lấy dàn lạnh này thay cho cái kia được không?
2. Khi thợ tháo máy do đã cắt nguồn vào nên không chạy để nhốt ga được, do vậy thợ nó cắt ngang luôn ống đồng (thấy ga xịt phì phì mà xót cả ruột :( Vấn đề em muốn hỏi là nếu em chưa lắp lại máy ngay (để dành lắp cho cửa hàng nhưng chắc phải sau 6 tháng sau mới làm) thì nếu để 2 cục nóng lạnh hết sạch ga trong thời gian dài như vậy có bị ảnh hưởng gì không? Hay phải tạm thời sạc ga lại?

Em là dân ngoại đạo, thi thoảng có vào HVACR để tham khảo các thông tin bổ ích. Em cũng tìm thông tin từ 4rum và bác Ggle rồi nhưng không thấy vấn đề có liên quan. Hỏi thợ thì có chú lắc, có chú gật đầu lịa lịa thấy ớn :)
Mong tin các bác...

Chào bạn!
1. Vấn đề này mình xin tham khảo với bạn như sau: ở nhà máy mình có rất nhiều máy 2 cục của hãng trane, do nhu cầu sử dụng mà các máy có thẻ phải chuyển vị trí lắp rất nhiều, nhiều khi mình cũng lắp lẫn giữa dàn lạnh này với cục nóng kia mà máy vẫn chạy bình thường miễn sao là nó cùng công suất và hãng sản xuất. mình còn từng lắp 1 cục nóng chạy không đồng thời cho 2 dàn lạnh còn được mà. máy 3pha của sanyo dạng công nghiệp. nên mình nghĩ Bạn có thể làm thử.
2. ở nhà máy mình cũng đã tháo máy về để kho chờ lắp chỗ khác thời gian cũng khá dài, 4-5 tháng, có máy ko nhốt đựoc ga, có máy ko. lúc tháo mình khóa 2 van ở đầu cục nóng vào, láy băng dính quán kín lại ở các đầu đường ống và các chỗ răcco nối, lúc lắp nhớ đuỏi khí, hoặc hút chân ko là ok.
vài ý kiến đóng góp!

@hk_85: cảm ơn bạn nhiều. Vậy 2 vấn đề tạm thời ổn về lý thuyết, hi vọng là thực tế cũng ok theo tư vấn của bạn :)
Nhưng để yên tâm thì chắc phải hàn bít đầu các đầu ống theo tư vấn của bác mvinhhieu, vì mình đã từng rất mệt với 2 cái điều hòa (1 Samsung, 1 Gree) dùng ở nhà, cả 2 đều mới dùng hơn năm thì trục trặc, sửa lui sửa tới vẫn không ổn định, vừa bực vừa tốn tiền thợ :( Sau phải bán rẻ và chuyển qua dùng Daikin thì ok :)
Nay lấy được cái National này dù cũ nhưng đang chạy ổn định nên rất muốn tiếp tục duy trì trạng thái ok lâu dài của nó. ĐH 18000 btu mới bây giờ loại xoàng giá cũng trên 10tr, mà chất lượng thì không sure là đảm bảo. Vì vậy em rất quan tâm và cảm ơn các lời tư vấn của các bác :)

Bổ sung thêm:
1. Mình ko rõ về máy National nên không biết 2 model bạn nêu có dùng cùng môi chất không.
Nếu cùng môi chất, cùng công suất thì ok, lắp lẫn dc
Nếu khác môi chất bạn phải tìm hiểu thêm, vì mỗi môi chất có một áp suất làm việc khác nhau, do đó độ dày ống đồng cũng khác nhau: VD: ống đồng dùng R407 sẽ dày hơn nhiều so với ống dùng R22..., nếu bạn lắp đại nhiều khi ko đảm bảo an toàn.
Trước khi dùng lại phải thổi Nito làm sạch trước
2. Nên hàn bít đầu, trong câtlogue kỹ thuật của Ree, Daikin, Trane... đều khuyên thế.
Thân!

Bổ sung thêm:
1. Mình ko rõ về máy National nên không biết 2 model bạn nêu có dùng cùng môi chất không.
Nếu cùng môi chất, cùng công suất thì ok, lắp lẫn dc
Nếu khác môi chất bạn phải tìm hiểu thêm, vì mỗi môi chất có một áp suất làm việc khác nhau, do đó độ dày ống đồng cũng khác nhau: VD: ống đồng dùng R407 sẽ dày hơn nhiều so với ống dùng R22..., nếu bạn lắp đại nhiều khi ko đảm bảo an toàn.
Trước khi dùng lại phải thổi Nito làm sạch trước
2. Nên hàn bít đầu, trong câtlogue kỹ thuật của Ree, Daikin, Trane... đều khuyên thế.
Thân!
1. 2 Model cùng R22 -> vậy là OK
2. Xác nhận đã xử lý hàn bít đầu ống (kêu thợ đến nhà, hàn xong bảo anh gửi nhiêu cũng được, thế là mất 100K :^o
Cảm ơn bác rất nhiều >:D<

nếu máy của bạn là máy mono thì có thể lắp thế cho nhau được<r22>,.còn để máy lâu thì phải nạp gas hoặc hút chân không sau đó hàn kín mới có tác dụng vì trong không khí có hơi nước có thể gây oxi hóa những chi tiết bên trong máy nén dẫn đến kẹt cơ khí máy nén

Mong tin các bác...
Ong nay ma day.thich rap goi toi.giai wuyet duoc quan trong sien la nhieu..?

Ô kê. Khác hãng cũng ô kê nốt nhưng phải cùng công suất. Mình làm cũng khá nhiều rồi. Nhất là lock của toshiba cắm dàn lạnh pana. Còn trâu hơn cái gì luôn

Em có con 40QB060. Có thể thay dàn lạnh âm trần được không nhỉ? Con này của carrier. Loại tủ đứng, Đang muốn chuyển thành loại âm trần nối ống gió. Hoặc dùng AHU.

Back
Bên trên