Thảo luận Thời gian chạy tải không đều giữa các máy nén trong hệ thống

gnuh109

Thành Viên [LV 6]
Hệ thống khí nén chỗ mình được trình bày như trên hình :

Các máy nén CM01,13,25,37 (cùng vào 1 đường ống đi cấp cho các bộ phận tiêu thụ) có thời gian chạy tải lần lượt là 2312,5476,6453,5768 giờ. Nhu cầu tiêu thụ khí phía van 921VA12 gấp 3 lần phía van 921VA48. Thế nhưng mình đang thắc mắc máy nén CM01 có thời gian chạy tải rất ít , thực tế nó rất nhanh đạt được mức áp suất không tải, không hiểu vì sao trong khi máy nén 01 ở gần với khu vực tiêu thụ nhiều khí nén nhất. Phải chăng 2 máy nén 13,25 lúc nào cũng chạy tải cấp khí nén liên tục nên máy 01 mới ít chạy tải như vậy. Mọi người cùng thảo luận nhé !

Không mình quản lý hệ thống khí nén ở nhà máy mình thôi, cái này có cách nào khắc phục không bác Nguyễn Viết Phú. Máy nén CM01 nó tăng áp suất rất nhanh nên thời gian chạy tải rất ít, mình muốn có sự đồng đều để máy nào cũng có thời gian nghỉ tương đương nhau. Chắc phải làm một bình tích áp chung thật lớn mất :))

dùng chung 1 bình tích lớn cũng là 1 giải pháp.như thế cũng tiết kiệm được hơn đó bác à.nhưng với lưu lượng máy như này bác phải dùng bình từ 10m3 >> là tốt nhất ( ý kiến riêng của em ạ) còn cách giải quyết nữa mai em sẽ ghi rõ cho bác

Có trường hợp thế này nhé, mình quan sát rất thường xuyên. Đã đành thời gian tải giữa các máy nén không đều nhưng có máy dù đạt đến áp suất không tải 7bar nhưng vẫn không xả, giữ nguyên một thời gian rồi hạ từ từ xuống 6.8,6.7bar. Cứ như thế mình quan sát một vài ngày nay vẫn thế, không xả tải. Hiện tượng này là thế nào nhỉ, máy nén của mình có thêm cài đặt áp suất chạy tải (2) : 7.0bar và áp suất không tải (2) là 7.2bar. Lúc mình thay đổi dải hoạt động thứ 2 này xuống 6.8 - 7bar và dải as thứ nhất từ 6.0 đến 6.6bar thì nó tải rồi không tải liên tục. Liệu cái máy nén này có vấn đề ở chỗ cảm biến áp suất đầu ra van điện từ điều chỉnh xả tải không nhỉ. Thời gian tác động trễ được cài đặt giống nhau là 10s.

Back
Bên trên