Cần giúp Thông số thiết kế hệ thống PCCC

Tep_Pi

Thành Viên [LV 1]
Chào các bác.
Em đang lập bảng so sánh các thông số thiết kế hệ thống PCCC theo TCVN, SINGGAPORE STANDARD và NFPA (the fie đính kèm) để tìm ra điểm giống và khác nhau giữa các tiêu chuẩn. Các thông số thiết kế theo TCVN thì em liệt kê được rồi, còn thông số thiết kế theo SINGGAPORE STANDARD và NFPA thì em chưa tìm được.
Bác nào biết có thể chỉ giúp em các thông số thiết kế và tài liệu tham chiếu với ạ.
Em xin cảm ơn !

Đính kèm

• THONG SO THIET KE_PCCC.pdf
    462.3 KB · Xem: 276
Với tiêu chuẩn Singapore, bạn tìm đọc tiêu chuẩn SS575 và CP 52. Với tiêu chuẩn NFPA bạn tìm đọc tiêu chuẩn NFPA 13 và NFPA.14

Với tiêu chuẩn Singapore, bạn tìm đọc tiêu chuẩn SS575 và CP 52. Với tiêu chuẩn NFPA bạn tìm đọc tiêu chuẩn NFPA 13 và NFPA.14
Cám ơn anh bluster.
Em có đọc tiêu chuẩn SS 575 và CP 52 của Singapore , nhưng thấy cũng chưa đầy đủ các thông số ứng với TCVN. Mà nhập vào bảng so sánh thông số rồi mới thấy 1 số đầu mục TC PCCC của Singapore nhỏ hơn nhiều so với TC PCCC VN. Có bác nào lý giải giúp em với ạ.
TC NFPA13, NFPA 14 thì e thấy chủ yếu nêu về các tiêu chuẩn lắp đặt, các quy định về thông số thiết kế không thấy nêu rõ trong 2 tiêu chuẩn này.

có anh chị nào lý giải giúp em vì sao một nước phát triển hơn Việt Nam gấp nhiều lần như Singapore nhưng các thông số tính toán cho hệ thống chữa cháy lại nhỏ hơn rất nhiều so với TC PCCC của Việt Nam không ạ

có anh chị nào lý giải giúp em vì sao một nước phát triển hơn Việt Nam gấp nhiều lần như Singapore nhưng các thông số tính toán cho hệ thống chữa cháy lại nhỏ hơn rất nhiều so với TC PCCC của Việt Nam không ạ

Theo suy nghĩ của mình thì mỗi quốc gia họ có đặc thù khác nhau về vật liệu xây dựng, hành vi, thói quen của người trong công trình. Do đó mỗi nơi sẽ có 1 quy định riêng, yêu cầu thiết kế riêng về an toàn PCCC mà họ cho là phù hợp với quốc gia họ. Đó là lý do tại sao các tiêu chuẩn PCCC ở nước ngoài thì thường có tên là "Code of practice". Tạm dịch là quy chuẩn thực hành.

Quay lại Việt Nam ta, đa phần các tiêu chuẩn PCCC được các Bộ ban ngành biên soạn, thu nhặt tiêu chuẩn PCCC ở mỗi nơi mỗi quốc gia một chút. Từ Mỹ, Châu Âu, Châu Úc, Singapore..vv Và để an toàn họ cứ lấy những quy định ngặt nghèo nhất ở các quốc gia họ tham khảo, chứ họ không dựa vào nghiên cứu khoa học hay đúc kết từ thực tiễn để đưa ra tiêu chuẩn.

Theo suy nghĩ của mình thì mỗi quốc gia họ có đặc thù khác nhau về vật liệu xây dựng, hành vi, thói quen của người trong công trình. Do đó mỗi nơi sẽ có 1 quy định riêng, yêu cầu thiết kế riêng về an toàn PCCC mà họ cho là phù hợp với quốc gia họ. Đó là lý do tại sao các tiêu chuẩn PCCC ở nước ngoài thì thường có tên là "Code of practice". Tạm dịch là quy chuẩn thực hành.

Quay lại Việt Nam ta, đa phần các tiêu chuẩn PCCC được các Bộ ban ngành biên soạn, thu nhặt tiêu chuẩn PCCC ở mỗi nơi mỗi quốc gia một chút. Từ Mỹ, Châu Âu, Châu Úc, Singapore..vv Và để an toàn họ cứ lấy những quy định ngặt nghèo nhất ở các quốc gia họ tham khảo, chứ họ không dựa vào nghiên cứu khoa học hay đúc kết từ thực tiễn để đưa ra tiêu chuẩn.
Có lẽ 1 phần nữa là bên Singapore nước sạch là tài nguyên quý giá nên họ tính toán thiết kế hệ thống chữa cháy với thông số hợp lý nhất :D

Back
Bên trên