Công Nghiệp Thử áp ống đồng

nguyenlm

Thành Viên [LV 1]
Sau khi lắp đặt xong đường ống cho các điều hòa dùng gas tiết lưu trực tiếp giải nhiệt gió, cần thử kín và thử áp đường ống đồng. Vậy chọn áp suất thử theo cái gì(hệ số an toàn 1.25 đi), ngâm trong thời gian bao lâu, khi thử có nối vào out door,in door luôn không hay chỉ nối thông đường lỏng và hơi thôi? Ai có kinh nghiệm trong vấn đề này thì chia sẻ cho a e với! thanks!

Trả lời: Thử áp ống đồng

nguyenlm viết:
Sau khi lắp đặt xong đường ống cho các điều hòa dùng gas tiết lưu trực tiếp giải nhiệt gió, cần thử kín và thử áp đường ống đồng. Vậy chọn áp suất thử theo cái gì(hệ số an toàn 1.25 đi), ngâm trong thời gian bao lâu, khi thử có nối vào out door,in door luôn không hay chỉ nối thông đường lỏng và hơi thôi? Ai có kinh nghiệm trong vấn đề này thì chia sẻ cho a e với! thanks!
cái này thì mua cuốn sách điều hòa không khí của thầy chính mà đọc đầy đủ !!!!!!

Cataloge của mỗi hệ thống (của từng hãng) đều ghi phương pháp lắp đặt và thử kín đường ống( áp suất, thời gian...) bác xem ở đó là đúng nhất so với cái hệ thống của bác.

bạn hàn hai đầu lỏng hơi vào nhau, bên ki thì hàn đầu ống hơi ( ống lớn ) ống còn lại thì nạp gas vào thử, nếu kích thướt ống lỏng không phù hợp thì nối vào một đoạn ống nhỏ (ống 10 thì phải quên rồi) kèm rácco. thử với áp suất cao không nhớ nữa (tùy ống)
thử 24h

sau khi hàn vào đầu lạnh, lại thử kín lần nữa với áp suất nhỏ hơn, vì dàn ko chịu được áp suất thử quá cao, thử 24h luôn, à nhớ thử xong xẳn tiện lúc xả khí thì dùng gas bơm thêm vào thổi luôn ba vớ luôn., hàn vô đầu nóng, hút chân không, để khoảng nữa ngày nếu có thời gian thì 24h nữa kiểm tra lần cuối cái mối hàn, mở gas rồi kiểm tra chổ hàn vô đầu nóng có xì không. sạc thêm gas

nói sai sữa dùm trao đổi kinh nghiệm hen !

quydac viết:
Cataloge của mỗi hệ thống (của từng hãng) đều ghi phương pháp lắp đặt và thử kín đường ống( áp suất, thời gian...) bác xem ở đó là đúng nhất so với cái hệ thống của bác.
Bạn nói đúng, trên tem của cục nóng có ghi áp suất thử, vd của Trane chẳng hạn 300PSI = 20.6 bar tầm 20 cân cho máy 30.000 và 400PSI cho máy 60.000. Nhưng theo mình, thời gian ngâm không cần quá lâu, chỉ khoảng 2h, mục đích của mình ngoài thử kín còn kiểm tra chất lượng ống. Nếu k tốt ống sẽ nổ ngay, nếu có rò rỉ thì sau 2h áp cũng tụt đáng kể

Hôm trước có gặp ông anh chuyên M&E, ổng nói với hệ VRV phải thử áp đến 35 kg/cm2. ổng còn nói hệ VRV hoạt động bình thường ở áp 19kg/cm2. Thế có đúng không các bác?
Ông ấy còn nói, hiện tại phụ kiện lắp hệ VRV đều nhập khẩu về chứ không có bán trong nước.
Ah! cho mình hỏi thêm vụ này luôn: có tài liệu nào hướng dẫn lựa chọn chiều dày ống đồng không cho hệ thống điều hoà không khí ko? Mong các bác chỉ giúp!

Chào các mem,

mất công đánh máy cả trang giao lưu về vấn đề này với các you nhưng khi gửi thì máy báo hết tg đăng bài, chán quá,................................
Bác admin cho tg dài dài chút đi, ngắn quá viết không xong.
Back lại chẳng được gì cả. Hẹn các you mai vậy

Cái đó là tính năng tự động logout sau một thời gian quy định nếu không nhận được tác động nào từ phía thành viên đến Website (chuyển trang Web, gửi bài viết,...). Việc soạn bài viết không xem là một tác động vì soạn thật ra vẫn trên máy thành viên, chỉ khi nhấn nút gửi mới là tác động đến Web. Tính năng này nhằm giúp cho các thành viên nào dùng máy công cộng mà quên Logout.

Chắc do bạn soạn bài viết hơi lâu nên Web mới tự động Logout. Thông cảm giùm nhé :D.

Mình tăng thời gian đó lên dài hơn rồi đấy. Hiện tại thời gian tự động Logout là 4 tiếng. Trước đây chỉ là 30 phút (đúng là ít thật :dry: ).

nguyenlm viết:
Trong file đính kèm http://upload.hvacr.vn/_UNCLASSED/2008_07/leak_test_and_vacuum.pdf có miêu tả các bước thừ xì và hút chân không của dòng máy VRV, VRF nói chung sử dụng môi chất 410A.
Tuy nhiên không phải lúc nào cũng đợi đến hệ thống hòan tất rồi mới thử, việc thử xì có thể tiến hành cho những đoạn ống riêng biệt, như đoạn ống nằm trong trục hộp gen thì nên thử xì, để chắc chắn trước khi đóng hộp gen.
Đây là ý kiến của mình mong ae góp y! http://hvacr.vn/diendan_old_attached/files/leak_test_and_vacuum.pdf

Chào các member,

Cảm ơn bác admin, 4 giờ mới đủ cho “DIỄN ĐÀN” chứ 30 phút chỉ có mà “GẨY ĐÀN” thôi. Ree@cent cũng chỉ có những ý kiến nhỏ ở diễn đàn thôi, còn viết bài đăng ở mục…. thì chịu. Trình độ chẳng có, kinh nghiệm thì cũng lẹt đẹt, viết lại không hay nên trao đổi với anh em trên diễn đàn là vừa hay vừa bổ ích. Còn bài viết hãy dành cho anh Admin, những Herot, letungbk,………………Ree@cent cũng có chút xíu kinh nghiệm về vấn đề này chia sẻ cùng những newmem. mới xâm nhập lĩnh vực này. Không dám múa rừu qua những chuyên gia đâu. Đối với việc test hệ thống ĐHKK làm lạnh trực tiếp nói thì dài nhưng có một số lưu ý sau sau:
- Về mặt nguyên tắc thì phía cao áp và thấp áp phải thử riêng ở mỗi áp suất khác nhau (do 2 đường này làm việc ở áp suất khác nhau mà (xx tỷ số nén)), tuy nhiên do đặc điểm của máy ĐHKK thì ta có thể test chung cho tiện (như 1 mem đã đề cập ở trên).
- Đúng là mỗi nhà cung cấp có những hướng dẫn test khác nhau. Áp suất test theo như mem nào nói đến 35 là đúng đấy tuy nhiên trong khi mình đi lắp đặt bên đầu tư yc thì mình làm, còn không thì cứ 28-29 KG/cm2 là OK rồi.
- Phải nâng as test từng nấc 1 (3 nấc), trong mỗi nấc theo dõi luôn rò rỉ để xử lý ngay nhằm tiết kiệm Nito nhé, nấc as cuối cùng sẽ ngâm tối thiểu 24 giờ để kiểm tra. Chú ý là nhiệt độ khác nhau sẽ làm cho as cũng thay đổi (nhiệt độ thay đổi 1 độ C thì as cũng th đổi tỷ lệ thuận 0,1Kg/cm2 đấy).
- Indoor và outdoor đã được nhà sản xuất kiểm định (test trên 30Kg/cm2), do vậy tốt nhất là không cần test nữa. Còn trường hợp test cả OD va ID thi khi xả nito vào chú ý xả từ từ tránh BUNG mối hàn đặc biệt là mối hàn chỗ bộ chia gas (Ree@cent đã gặp tình huống này), vì khi xả vào ID và OD sẽ bị chặn lại làm tăng áp cục bộ đột ngột làm …………
- Dùng nito để đuổi bụi là OK rồi, không phải sạc thêm gas là gì cho lãng phí, vấn đề là phương pháp đuổi và số lần đuổi bụi thôi. Nhất là các pác AC nhà ta rầm rộ quảng bá sản phẩm dùng R410A,…., nếu cứ charge R410A và cho được 3-4kg/cm2 mà đuổi cho sạch thì lượng gas dùng để đuổi gấp nhiều lần lượng gas sd trong hệ thống mất.
- Không được chủ quan khi kết nối trực tiếp dây dẫn nito giữa chai và hệ thống mà luôn phải qua van giảm áp trước khi vào hệ thống.
- Với những ai làm công việc giám sát trước khi rời công trường thì việc niêm phong những vị trí nạp Nito là rất quan trọng đấy.
- Đối với những newmem tiếp cận vấn đề này thì trước khi đuổi khí nhớ buộc tim cho chặt vào kẻo rớt tim ra ngoài nhé. Lúc đó lại lo cấp cứu người chứ chẳng thử được đâu. Đùa tí co vui thôi chứ công đoạn này là vui nhất đấy!
- Một vấn đề nữa là trước khi làm công việc này nhớ sạc pin máy bộ đàm cho đầy nhé!
Ah, thường as suất 18-19 kG/cm2 là giá trị là việc của HPS (R22), có 1 mem nào nói là áp suất làm việc tới 19 kG/cm2 phải không? Bình thường thôi tất nhiên là nó chỉ đúng cho một hệ thống nào đó, do đại đa số (mà you đó nói là air cooled condenser) thì những con OD đặt ở những vùng có nhiệt độ cao ít gió, độ ẩm thấp thì as nén cao là đương nhiên. Đặc biệt là hệ thống mà dùng cái anh chàng frendly gas R410A thì anh em biết rồi đấy, nhiệt độ ngưng chỉ 30 độ C thôi thì áp suất đã trên 18,5 kG/cm2 rồi. Khôg biết cái AC mà you nói as 19 đó sdung anh gas nào ha?
- Còn bạn likextq hỏi tài liệu nào hướng dẫn chọn kt đường ống hả? bạn quan tâm làm gì vì trong các tl kỹ thuật của các tb khi ta chọn cho phù hợp với ns lạnh ta sẽ chọn được các indoor và các ID này tương ứng với OD nào và tất nhiên ứng với các ID-OD đó sẽ có kt đường ống tương ứng luôn mà?
Thôi tạm thời như thế nhé mấy you mới vào nghề. Anh em nào có chuyên môn về vấn đề này bổ sung thêm nhe. Ree@cent phải out đây!

Chắc đọc xong file của pác TXQN thì các mem hiểu rồi chứ? chắc đây là TL hướng dẫn của thằng DAIKIN phải không TXQN? cái anh chàng \"DAPAN\" này máy vừa tốt vừa đắt nhưng được cái kỹ thuật thì khá bài bản.
Ah, nhưng phải lưu ý là cái kỹ thuật này áp dụng cho những AC sử dụng R410A đấy!

chú Hiệu gửi cách test hệ thống R22 của Gree hả?
Tài liệu nhiều post lên cho anh em coi chơi đi?
Quan điểm của anh là thích dùng \"cây nhà lá vườn nhà anh hàng xóm\", nhưng anh thấy anh hàng xom \"Chai nờ\" bữa nay \"Kiêu\" quá, giá \"cắt cổ\" không ah? (mới thấy 1 mem nào nói thế)

đây là quy trình test theo tiêu chuẩn lắp đặt của nhật chẳng phải của hãng nào hết
áp dụng cho những eng\' chuyên đi lắp
Ai hay lắp đặt HVACR thi đưa địa chỉ mail mình gủi cho đủ bộ
tiêu chuẩn lắp đặt ống gió, nước lạnh, thường, cứu hoả, ống gas, ống nước thải sinh hoạt

Bạn Hiếu thân mến, bạn gửi cho tớ 1 bộ về các loại tiêu chuẩn lắp đặt các loại ống của bạn nhé để tớ có thể mở mang đầu óc tí!
ok?
email của tớ thì bạn biết rùi.
Thank you very much.

Ptkien ơi Ông làm site manager của Toa trung tâm hội nghị quốc gia mà cũng cần mấy cái tiêu chuẩn này hả.
Thế hồi lam site Manager thì ông thi công theo TC nào hả

lehieu viết:
đây là quy trình test theo tiêu chuẩn lắp đặt của nhật chẳng phải của hãng nào hết
áp dụng cho những eng\' chuyên đi lắp
Ai hay lắp đặt HVACR thi đưa địa chỉ mail mình gủi cho đủ bộ
tiêu chuẩn lắp đặt ống gió, nước lạnh, thường, cứu hoả, ống gas, ống nước thải sinh hoạt
Bác lehieu cho em xin với nha. Mail của em: [email protected]
Cảm ơn bác nhiều nhá.

Cảm ơn bác Ree@cent, nhiều ý kiến rất đáng chú ý.
Bác lehieu có thể share cho mình tài liệu trên được không. Địa chỉ mail của mình [email protected] , cảm ơn bác nhiều.

Back
Bên trên