Cần giúp Tiêu chuẩn về vật liệu ống nước thoát cho nhà cao tầng

tranhuytuong

Thành Viên [LV 5]
Chào cả nhà

Hiện tại mình đang có dự án cần làm rõ việc như sau
- Bên tư vấn thiết kế đang yêu cầu vật liệu ống thoát trục đứng là ống PVC class 4 (PN10) nhưng không đưa ra được tiêu chuẩn trích dẫn

Mình cảm thấy hơi thiếu căn cứ về yêu cầu trên mà không tìm đc tiêu chuẩn nào quy định về việc này

Nên các Pro biết tiêu chuẩn nào quy định điều trên thì share giúp mình hoặc đã từng gặp qua trường hợp này thì comment giúp nhé
Dự án mình cao 22 tầng
Thanks

Dear Bác,
Câu hỏi của Bác rất hay. Tuy nhiên sẽ k ai có câu trả lời thích đáng cho Bác đâu.
Vì tiêu chuẩn ống UPCV mà bác đang xem là tiêu chuẩn ống u-PVC dành cho cấp nước hoặc thoát nước thải có áp.
ISO 1452-2 hay ATSM. Còn thoát nước không có áp như bác đang dùng thì phải chọn theo ASTM D2729. Ở đó họ chỉ quan tâm đến độ chịu va đập của ống

theo các cỡ. Vì đâu có áp đâu mà Bác chon PN bao nhiêu .

Dear Bác,
Câu hỏi của Bác rất hay. Tuy nhiên sẽ k ai có câu trả lời thích đáng cho Bác đâu.
Vì tiêu chuẩn ống UPCV mà bác đang xem là tiêu chuẩn ống u-PVC dành cho cấp nước hoặc thoát nước thải có áp.
ISO 1452-2 hay ATSM. Còn thoát nước không có áp như bác đang dùng thì phải chọn theo ASTM D2729. Ở đó họ chỉ quan tâm đến độ chịu va đập của ống View attachment 16142
theo các cỡ. Vì đâu có áp đâu mà Bác chon PN bao nhiêu .
Bạn @dongta123 nói chuẩn! Mình cũng hiểu như thế nhưng tại không đưa ra được dẫn chứng
Bạn có tài liệu của ASTM D2729 VÀ ISO 1452-2 không, cho mình xin để tham khảo!
Thanks

Mình đang hiểu: drop height - chiều cao rơi tự do
nhưng phần" mm (10 kg Tup A) là không hiểu lắm,
Ví dụ: số 485 có nghĩa là 485mm nhưng là mmH2O hay là chiều cao rơi
Phiền pro giải thích rõ giúp với

Đây là độ cao cho phép để bảo đảm không vỡ khi thả 1 quả năng 10kg theo phương pháp test ASTM 2444 .

File Bác tải ở đây

Đính kèm

• iso_fdis_1452-2_e.pdf
    315.8 KB · Xem: 500
  • D2444-upvc test.pdf
    154.1 KB · Xem: 142
  • ASTM_D2729_(2011).pdf
    156.6 KB · Xem: 197
Thì rõ ràng là không có câu trả lời rồi mà Bác. Bây giờ bác bắt 1 con bò cho vào 1 đàn gà và bảo phân loại con bò đó theo các loại gà trống, gà mái, gà con thì bác làm làm sao dc ạ?
Hy vọng có cao nhân nào đó có cao kiến trong vụ này :).

Back
Bên trên