Tính lưu lượng spinkler

Bác pccc.tranvan có thuyết minh hệ Sprinkler + vách tường đã đc duyệt hoặc bác cho là tương đối đầy đủ để e tham khảo đc ko? Bác có thì inbox cho e xin nhé, e chỉ cần phần tính toán thôi, râu ria khác bác xóa đi cũng đc. tks bác nhé ^^ vì e tính mãi ko ra đc tầm khoảng 90mH20 như bác, toàn cỡ 40-50 là max :(( chờ bác trả lời
Hình như cái mà mình tính ra tầm 90 thì chiều cao tòa nhà đã là 60m rồi sao bạn lại tính ra 50m được??? hãy cho lại đầu bài cụ thể hơn đi.

À e xem lại rồi, e tính đc hơn 90mH2O, bác quá chuẩn ^^ còn vụ bác nhận xét cho e chỗ "tính ống nhánh" chắc e bó tay, tại e ko rành cái đó, bác có bài mẫu ko e tham khảo với, cái hình bữa bác đưa e chóng mặt =.=
P/S: e có tìm đc 1 bài mẫu nói về cái này, mà ko nêu cách tính, nó chỉ lược qua trong bảng sau thôi, e ko biết nó tính sao nữa
Chỉ đưa ra vậy không có công thức, không nói theo tiêu chuẩn nào thì sao mà biết được bạn.

Tùy theo bạn tính là nhà cao tầng hay nhà xưởng sẽ có phương án thik hợp, lưu lượng bể nước chữa cháy lớn. nhưng khi tính toán lưu lượng bơm thì chỉ tính sprinkler trogn 1 giờ và họng vách tường trogn 1 giờ thôi bạn. còn bể nước chữa cháy là sprinkler 1 giờ và 3 giờ họng nươc vách tường. còn màng ngăn là 1 l/sm và chữa cháy trong 1 giờ.

1. Đây nè bác, khổ cái 2 cái công thức e cần xem thì bị lỗi ko thấy đc, bác xem rồi có biết công thức đó như thế nào rồi chỉ e thêm cách tính nhé, với lại cần tính được các ống nhánh như thế thì mình phải xác định trước mặt bằng thi công như thế nào để bố trí các nhánh cho phù hợp hả bác? sau đó lên bản vẽ và tính toán phải ko?

2. À e thắc mắc 1 chỗ nữa, trong bài e tô màu vàng: làm sao để xác định được D của đường ống ngang từ bơm đến ống đứng truyền cho cả hệ sprinkler (cái ống đứng này thì e biết cách tính rồi), e thấy ống ngang luôn to hơn ống đứng? có dựa vào tiêu chuẩn nào ko hay có công thức nào bác chỉ e nhé. tks bác
1. Cứ dựa vào lưu lượng và chọn size ống hút, van đẩy theo bảng sau là ok rồi.
2. Để tối ngủ mơ xem ra không, khó quá :D

Đính kèm

• Chọn size ống Bơm dựa vào lưu lượng.pdf
    216.9 KB · Xem: 308
Tính thử thì được các kết quả thế này. Vì không biết ống dày bao nhiêu nên lấy bừa. Thấy công thức nhắc đến d thì chỉ nghỉ đến được Hazen-wiliam thôi.

where:
S = Hydraulic slope
  • hf = head loss in meters (water) over the length of pipe
  • L = length of pipe in meters
  • Q = volumetric flow rate, m3/s (cubic meters per second)
  • C = pipe roughness coefficient
  • d = inside pipe diameter, m (meters)

Đính kèm

• BANG TINH.xlsx
    10.7 KB · Xem: 370
  • TCVN-7336 (1).xlsx
    15.8 KB · Xem: 253
Y củ PCCC. tranvan chac là tổn thất cuộn vòi D60 có thể là từ họng khô cho hệ thống dường ống khố hoặc truuong hợp họng vách tường sử dụng 2 van khóa trong cùng một tủ.

Bác pccc.tranvan giúp e cái này với:
1. tcvn mình quy định vận tốc nước V (để tính D của họng nước và ống chính hệ sprinkler) là bao nhiêu? có thể tham khảo ở đâu?
2. bác cho e file excel bảng tính các đoạn ống mà e ko biết các thống số Q của ống nhánh, hệ số Kt bác lấy ở đâu ra

Công nhận là mày mò mấy hệ thống này mấy bữa nay nhờ mấy cô bác anh chị ở đây nhiệt tình chỉ bảo nên cũng thông ra nhiều điều rồi, còn đúng mỗi vụ ống nhánh thì khá rối chưa biết làm sao cho nhanh, mà tổn thất lại chủ yếu nằm ở ống nhánh (e nghĩ vậy vì e chỉ biết tính mỗi ống chính, mà ống chính lớn lắm cũng tổn thất cũng có 5m là cùng, e dùng công thức L x Q^2 x A x 1,1 ko biết đúng ko? Tham khảo mấy cái trên mạng thì thấy tổng tổn thất đường ống thường trong khoảng 20-30m là cùng, vậy nếu e ko chuyên bên thi công hay lo kiểm duyệt gì thì có thể ước chừng tổn thất đường ống khoảng 20-30m đc ko. Ai giúp e với nhé, vì e ko chuyên pccc lắm. Cám ơn trc mấy bác

Chỉnh sửa lần cuối:
Bác pccc.tranvan giúp e cái này với:
1. tcvn mình quy định vận tốc nước V (để tính D của họng nước và ống chính hệ sprinkler) là bao nhiêu? có thể tham khảo ở đâu?
2. bác cho e file excel bảng tính các đoạn ống mà e ko biết các thống số Q của ống nhánh, hệ số Kt bác lấy ở đâu ra

Công nhận là mày mò mấy hệ thống này mấy bữa nay nhờ mấy cô bác anh chị ở đây nhiệt tình chỉ bảo nên cũng thông ra nhiều điều rồi, còn đúng mỗi vụ ống nhánh thì khá rối chưa biết làm sao cho nhanh, mà tổn thất lại chủ yếu nằm ở ống nhánh (e nghĩ vậy vì e chỉ biết tính mỗi ống chính, mà ống chính lớn lắm cũng tổn thất cũng có 5m là cùng, e dùng công thức L x Q^2 x A x 1,1 ko biết đúng ko? Tham khảo mấy cái trên mạng thì thấy tổng tổn thất đường ống thường trong khoảng 20-30m là cùng, vậy nếu e ko chuyên bên thi công hay lo kiểm duyệt gì thì có thể ước chừng tổn thất đường ống khoảng 20-30m đc ko. Ai giúp e với nhé, vì e ko chuyên pccc lắm. Cám ơn trc mấy bác
1. Tham khảo đính kèm.
Van toc.png

2. Kt trong tiêu chuẩn 7336 bảng 6 trang 12.

Đính kèm

• NFPA 13.pdf
    1.1 MB · Xem: 235
Chết nay coi lại thì thấy chỗ này thắc mắc, nếu nhà khối tích > 25000m3 thì chọn 2 họng cc trong nhà, vậy nếu đó là nhà trên 5 tầng thì ko lẽ cả tòa nhà có 2 họng nước ah mấy bác? tính kiểu Qhn = 2,5x2 = 5 l/s cho cả tòa nhà hay sao?

L

Lưu lượng bơm = lưu lượng sprinkler chữa cháy trong 1 giờ + lưu lượng 2 họng vách tường chữa cháy trong 3 giờ. ( với nguy cơ cháy thấp 2,5l/s, với nguy cơ cháy cao 5l/s) ( vì tất cả các điểm trong tòa nhà phải đảm bảo 2 họng vách tường tham gia chữa cháy )

Cái này tính cho dung tích bể nước thôi chứ, tính cho bơm thì chỉ lấy Qt = Qs + Qvt thôi là thẩm duyệt được PCCC rồi.
Hơn nữa không phải 2 họng vách tường chữa cháy trong 3 giờ mà người ta quy định là 2 họng phun tới, nếu nguy cơ cháy thấp là 1 họng phun tới lưu luơngj 2,5 l/s, công trình nguy cơ cháy cao hơn sẽ cần 2 họng phun tới mỗi họng 2,5 l/s hoặc 5 l/s
Khi tính bể thì chỉ cần lấy Qs (1h or 1/2h) + 3 x Qvt là thẩm được rồi.

Cái này tính cho dung tích bể nước thôi chứ, tính cho bơm thì chỉ lấy Qt = Qs + Qvt thôi là thẩm duyệt được PCCC rồi.
Hơn nữa không phải 2 họng vách tường chữa cháy trong 3 giờ mà người ta quy định là 2 họng phun tới, nếu nguy cơ cháy thấp là 1 họng phun tới lưu luơngj 2,5 l/s, công trình nguy cơ cháy cao hơn sẽ cần 2 họng phun tới mỗi họng 2,5 l/s hoặc 5 l/s
Khi tính bể thì chỉ cần lấy Qs (1h or 1/2h) + 3 x Qvt là thẩm được rồi.
chỗ nào qui định 1 họng phun tới với nguy cơ cháy tháp đó bạn. còn vòi phun thì phải tính lưu lượng trong 1 giờ mà bạn lượng bowmlaf m3/h

chỗ nào qui định 1 họng phun tới với nguy cơ cháy tháp đó bạn. còn vòi phun thì phải tính lưu lượng trong 1 giờ mà bạn lượng bowmlaf m3/h

Bạn kiểm tra bảng 14 mục 10.14 TCVN 2622-1995 tính cho số họng phun tới cho công trình. Lưu lượng cho bể ở đấy cũng sẽ quy định cần chữa cháy trong 3h đó bạn.
Nguy cơ chấp thấp hay cao thường áp dụng cho Sprinkler bạn đọc trong bảng 2 tcvn 7336-2003 sẽ cho bạn biết nguy cơ cháy nhóm nào lưu lượng bao nhiêu, tính cho bao nhiêu giờ.

Bạn kiểm tra bảng 14 mục 10.14 TCVN 2622-1995 tính cho số họng phun tới cho công trình. Lưu lượng cho bể ở đấy cũng sẽ quy định cần chữa cháy trong 3h đó bạn.
Nguy cơ chấp thấp hay cao thường áp dụng cho Sprinkler bạn đọc trong bảng 2 tcvn 7336-2003 sẽ cho bạn biết nguy cơ cháy nhóm nào lưu lượng bao nhiêu, tính cho bao nhiêu giờ.

uhm nhưng nếu là nhà cao tầng <12 tầng thì nếu giải thik được thì có những chỗ tầng tum nhỏ hi vọng chỉ có 1 họng phun tới. còn lưu lượng ở 2622 thì 3h là chữa cháy ngoài nhà, họng vách tường là 3h.

Back
Bên trên