Tính toán công suất lạnh bằng không khí ẩm trước và sau dàn lạnh.

chaydamtieu

Thành Viên [LV 0]
Chào các Bác,
Các bác vui lòng cho em hỏi, có công thức nào tính công suất lạnh (Btu) của máy lạnh gia dụng bằng không khí ẩm trước và sau dàn lạnh không các bác, em muốn xác định trạng thái không khí trước và sau dàn lạnh thì phải làm sao ? ( em đã có đồng hồ đo nhiệt độ, độ ẩm, lưu lượng gió)
Nhờ các bác chỉ giáo

Ðề: Tính toán công suất lạnh bằng không khí ẩm trước và sau dàn lạnh.

Chào các Bác,
Các bác vui lòng cho em hỏi, có công thức nào tính công suất lạnh (Btu) của máy lạnh gia dụng bằng không khí ẩm trước và sau dàn lạnh không các bác, em muốn xác định trạng thái không khí trước và sau dàn lạnh thì phải làm sao ? ( em đã có đồng hồ đo nhiệt độ, độ ẩm, lưu lượng gió)
Nhờ các bác chỉ giáo

Trạng thái trước khi vào coil : nhiệt độ nhiệt kế khô: t1
Độ ẩm : Rh1
Tra Đồ thị kk ẩm => Enthalpy : E1
------------------------------------------------------
Trạng thái sau khi ra khỏi coil : nhiệt độ nhiệt kế khô: t2
Độ ẩm : Rh2
Tra Đồ thị kk ẩm => Enthalpy : E2
------------------------------------------------------
Tính delta E = E1 - E2 (KJ/kg) - Cooling coil-
Đo lưu lượng gió: Q (m³/s)
=> Công suất lạnh = 1.2*Q*Delta E (W)
(1Kw = 3412 Btu/h)
-----------------------------------------------------
1 cách nữa là dủng Hìly của 1 pac1 tốt bụng nào share, khỏi phải tính!!!

nice day to every body!@!

Bạn có thể dùng công thức căn bản sau để tính:

Entanpi của không khí: I = 1,005.t + d (2500 + 1,84.t) kJ/kg kkk

Trong đó: t: nhiệt độ bầu khô; d: độ chứa hơi của không khí.

Từ Công thức này bạn xác định được I1: Entanpi của không khí hồi (kj/kg kkk)
I2: Engtanpi của không khí cấp (đầu ra của dàn lạnh)

kW=l/sx1.184x(I1-I2)

Chào bạn hvac-me.
Theo mình hiểu thì điều hòa công nghệ luôn duy trì tham số đầu ra cho 365/366 ngày nên ko có phân biệt mùa đâu. đề tài này của bạn khá phức tạp xong giải pháp thì chỉ quanh quẩn có mấy bước thôi. Mình ví dụ:
Có phòng sản xuất yêu cầu: nhiệt độ 22+/- 2 độ, độ ẩm 50+/-5% ( các tham số khác chưa tính đến)
Để tính toán xử lý KK cho phòng này cần thực hiện các bước:
-Xác định vùng miền để tính toán tham số nhiệt độ, độ ẩm môi trường ( tham số đầu vào). Nếu môi trường có tham số nhiệt ẩm ngoài trời tương đối ổn định(Miền Nam) thì quá tốt. Nếu thời tiết thay đổi nhiều như Miền Bắc thì vất hơn, đầu tiên phải lấy nhiệt ẩm tháng cao nhất để tính toán tải lạnh và bộ sấy để đạt tham số nhiệt ẩm phòng. sau đó kiểm tra với điều kiện của tháng lạnh nhất ( thông tường là đạt). Lưu ý, còn phụ thuộc vào cấp độ của công trình nữa (cấp 1, 2 hay .... đọc thêm trong tcvn5687 nhé)
-Khảo sát, tính toán các nguồn sinh nhiệt, sinh ẩm của phòng ( phụ tải), gió tươi gió tuần hoàn...Có thể vận dụng các phần mềm tính toán như TRACE700 hay HAP4.5...
-Các phần mềm này sẽ đưa ra kết quả cụ thể, lưu ý là nhớ kiểm tra lại từ nhà sx các thiết bị AHU nhé.
Lý do mình chỉ phải tính vào thời điểm mùa hè ở VN là vì khi đó tổn thất lạnh, tổn thất nhiệt nói chung là lớn nhất. Mùa đông chỉ cần chạy bộ sưởi là chính kèm thêm với việc phụ tải nhiệt trong phòng nữa là đủ.
vài lời chia xẻ mong bạn thu hoạch được nhiều điều.
GREE

Chào bác loihuamongmanh,
Rất cám ơn vì những lời chia sẻ của bác, em thắc mắc 1 điều, mình tính toán công suất sưởi vào mùa đông cho khu vực Hà Nội: Nhiệt độ trung bình là 13,8 độ và độ ẩm 80%, cho phòng như dược phẩm yêu cầu Nhiệt độ 22 độ và độ ẩm 55% có cấp độ sạch D và áp suất 15Pa, Mình sẽ tính toán như thế nào, bác nào có kinh nghiệm chỉ giáo dùm em được ko ạ.

Thanks & best regards!

Diện tích Phòng là bao nhiêu khối? Cách nhiệt tốt kg? Về nhiệt độ sử dụng máy lạnh 2 chiều, còn độ ẩm thì sử dụng máy hút ,tạo ẩm tự động DTH_2009 có bán tại tp.HCM,tất cả connect với 1 bộ control chuyên dùng là xong. Muốn cài thông số nào do mình tự chọn.L/h:0977304441 gặp A.CHỨC nhé

Chào bác loihuamongmanh,
Rất cám ơn vì những lời chia sẻ của bác, em thắc mắc 1 điều, mình tính toán công suất sưởi vào mùa đông cho khu vực Hà Nội: Nhiệt độ trung bình là 13,8 độ và độ ẩm 80%, cho phòng như dược phẩm yêu cầu Nhiệt độ 22 độ và độ ẩm 55% có cấp độ sạch D và áp suất 15Pa, Mình sẽ tính toán như thế nào, bác nào có kinh nghiệm chỉ giáo dùm em được ko ạ.

Thanks & best regards!

Lưu lượng cấp vào phòng bao nhiêu? Cách tính:

Diện tích phòng m2 x chiều cao m x 20 = m3/h/3.6 = l/s

Công suất nhiệt cần cho việc sưởi ấm: l/s x 1.213 x (22 - 13.8) - nhiệt lượng sinh ra trong phòng (W) (thiết bị + con người)

Ok,

Cám ơn giúp đỡ nhiệt tình của bác.

Thanks & Best Regards,

Các bác làm về điều hoà, nếu làm điều hoà trung tâm, giải nhiệt nước thì alo cho em 0976199286 em bên Cooling Tower Liang Chi Đài Loan.

Bạn có thể dùng công thức căn bản sau để tính:

Entanpi của không khí: I = 1,005.t + d (2500 + 1,84.t) kJ/kg kkk

Trong đó: t: nhiệt độ bầu khô; d: độ chứa hơi của không khí.

Từ Công thức này bạn xác định được I1: Entanpi của không khí hồi (kj/kg kkk)
I2: Engtanpi của không khí cấp (đầu ra của dàn lạnh)

kW=l/sx1.184x(I1-I2)
Anh cho em hỏi công thức này tài hệ số 1.184 ở đâu ạ

vesinhcongnghiepbautroi.com công ty vệ sinh công nghiệp tphcm vệ sinh công nghiệp tphcm

Đính kèm

8 KB · Xem: 140
Back
Bên trên