Tính toán tải trọng cho bulong neo(nền)

Tueduong

Thành Viên [LV 1]
Chào các bác lâu lắm không vào thăm gia HVACR thấy nhớ quá.
Em đang vướng một số vấn đề mà chưa gỡ ra đc muốn nhờ các bác tham vấn cho.
Em đang lắp đặt hệ thống bơm pccc theo tiêu chuẩn NFPA 20, UL,& FM kiểm định chứng nhận, nhưng bên thiết kế họ yêu cầu tính lực của bulong nền khi có tải trọng của cả con bơm và đường ống kết nối vào bơm để chọn Bulong neo rồi đổ bệ.
các bác giúp em về công thức tính toán và các thông số nào mình cần để thuận tiện cho việc tính toán cho bulong nền, em đang rất gấp muốn nhờ các bác chỉ giúp, các thông số momen cảu bơm em có rùi, trọng lượng của bơm và motor cũng có nhưng ko biết áp dụng vào công thức nào, các bác chỉ giúp em với.
Em gửi bản vẽ thiết kế lên cho các bác xem giúp em nhé.

các bác có công thức thì cho em xin vào mail: [email protected]
thanks rgds

Đính kèm

• Electric fire pump medium voltage 2010 Model (1).pdf
    309 KB · Xem: 595
Ðề: Tính toán tải trọng cho bulong neo(nền)

Em đang lắp đặt hệ thống bơm pccc theo tiêu chuẩn NFPA 20, UL,& FM kiểm định chứng nhận, nhưng bên thiết kế họ yêu cầu tính lực của bulong nền khi có tải trọng của cả con bơm và đường ống kết nối vào bơm để chọn Bulong neo rồi đổ bệ.
các bác giúp em về công thức tính toán và các thông số nào mình cần để thuận tiện cho việc tính toán cho bulong nền, em đang rất gấp muốn nhờ các bác chỉ giúp, các thông số momen cảu bơm em có rùi, trọng lượng của bơm và motor cũng có nhưng ko biết áp dụng vào công thức nào, các bác chỉ giúp em với.

thanks rgds
Không có bacs nào cho em ý kiến sao, các bác chưa đụng vào mảng này bao giờ sao

Bạn mua quyển Kết cấu thép 1 của nhà xuất bản Xây dựng về tham khảo nhé, trong đấy có cách tính toán bu-lông đấy.

Trong đó có công thức tính tải trộng động và tĩnh không bác , địa chỉ nơi bán bác có biết ko chỉ cho em với
Cám ơn Bác nqvietx1 nhiều

bạn ra phố Hoa Lư hoặc vào hàng sách phía trong trường ĐHXD nhé, ngay cầu thang nhà H1 (nếu bạn ở Hà Nội)

thanks rgds

Bơm đặt ở sàn, neo thép hàn thẳng vào thép kết cấu thì cần hỏi cái gì vậy trời!!! Treo toàn bộ cái bơm này lên trần còn sợ chứ đặt sàn mà sợ cái gì? Với cách đặt sàn này thì bu lông chỉ cần cỡ M10 là ổ rồi! Còn nếu treo thì trong diễn đàn có cuốn tài liệu về giá treo rất hay đó! Bạn tìm nó để tham khảo nhé!

Cám ơn bác nguyenledung nhiều nhưng tại sao em phải nhờ đến các bác là bơm của em ko nhỏ nó nặng tới 5 tấn và khi lắp đặt cả hệ thống ống vào nữa thì lực tác động lên bulong neo là ko nhỏ cho nên bên tư vấn họ muốn biết thông số đó, chứ nói như bác thì chuyện rất đơn gian.

Máy bơm đặt trên bệ, có hệ lò xo giảm chấn và bu-lông neo. Nên fải tính bu-lông neo ko thì momen khởi động tác động lực lên hệ ống có mà hỏng sớm bác ợ.

Bơm đặt ở sàn, neo thép hàn thẳng vào thép kết cấu thì cần hỏi cái gì vậy trời!!! Treo toàn bộ cái bơm này lên trần còn sợ chứ đặt sàn mà sợ cái gì? Với cách đặt sàn này thì bu lông chỉ cần cỡ M10 là ổ rồi! Còn nếu treo thì trong diễn đàn có cuốn tài liệu về giá treo rất hay đó! Bạn tìm nó để tham khảo nhé!

để tính toán cho bulong nền ko hề đơn giản như bác nghĩ đâu. vì nó còn liên quan đến các lực momen tác động lên bolt và sức chịu kéo và nén của bolt.
khi tính toán các giá trị giới hạn này sẽ chọn ra được loại bolt phù hợp với yêu cầu.
còn phương án neo thép hàn thì phải xem lại tiêu chuẩn có cho phép hay ko? vì trong kết cấu kết cấu thép khi sử dụng PP hàn sẽ làm thay đổi bản chất của thép.

mình gửi file tài liệu về tính toán liên kết (Bolt) cho ai muốn tham khảo về vấn đề này.

Đính kèm

• Chuong 6 - Lien ket.doc
    954.5 KB · Xem: 492

cái bài này nghe quen lắm, chắc các chuyên gia thấy nhỏ nên không nói ra thôi.
theo ý riêng tôi, có thể tạm tính thế này.
lực giật của bơm khi họạt động có thể tính theo công thức động năng = mv2/2
(có nghĩa động năng bằng trọng lượng nhân bình phương vận tốc chia 2)
ở đây vận tốc tạm tính theo vòng quay cánh bơm.
còn bulon, tạm tính lực chịu kéo của thép là 150 kg/mm2.
cứ thế bác có thể tạm phác thảo ra loại và số lượng bulon, và cho hệ số an tòan bao nhiêu thì tùy, có thể cho hẳn 50 % đi.

cái bài này nghe quen lắm, chắc các chuyên gia thấy nhỏ nên không nói ra thôi.
theo ý riêng tôi, có thể tạm tính thế này.
lực giật của bơm khi họạt động có thể tính theo công thức động năng = mv2/2
(có nghĩa động năng bằng trọng lượng nhân bình phương vận tốc chia 2)
ở đây vận tốc tạm tính theo vòng quay cánh bơm.
còn bulon, tạm tính lực chịu kéo của thép là 150 kg/cm2.
cứ thế bác có thể tạm phác thảo ra loại và số lượng bulon, và cho hệ số an tòan bao nhiêu thì tùy, có thể cho hẳn 50 % đi.

Bác cứ nói đùa. nói thật em thấy cũng khó chứ đâu có dễ tính toán cho phần này đâu.

Các công thức của bác thì em ko dám áp dụng đâu. bác đọc lại lý thuyết sẽ rõ ngay thôi.:-"

Bác cứ nói đùa. nói thật em thấy cũng khó chứ đâu có dễ tính toán cho phần này đâu.

Các công thức của bác thì em ko dám áp dụng đâu. bác đọc lại lý thuyết sẽ rõ ngay thôi.:-"

bác có hiểu v/đ hay ko thì là tùy bác, còn công thức và cách tính tôi thấy ko cần tranh luận. tự những người hiểu biết sẽ có cách đánh giá đúng, sai ...

bác có hiểu v/đ hay ko thì là tùy bác, còn công thức và cách tính tôi thấy ko cần tranh luận. tự những người hiểu biết sẽ có cách đánh giá đúng, sai ...

Theo bác thì nên đánh giá và lựa chọn như thế nào khi chọn bulong.
Biết đâu bác lại chỉ giáo cho ae học hỏi thêm vài tuyệt chiêu thì sao?

Vd :lấy thực tế trong trường hợp của topic này luôn.

Bu long cường độ cao (loại được ưu tiên trong cơ khí)
cấp độ (cường độ) 4.8 ,5.6, 8.8 , 10.9 , 12.9
size M4x10 đến M36x300

xin lỗi ae chút, hôm nọ vội gõ sai đơn vị tính. nay đính chính là : lực chịu kéo của thép làm dây cáp là 150 kg/mm2.
còn công thức tính động năng, là căn cứ định luật bảo tòan năng lượng, rất phổ biến trong các bài tóan vật lý. cái này còn hiểu theo nghĩa khác là tải trọng động. và người ta còn hay dùng theo cách hiểu khác nữa là : động năng tương đương thế năng.
mạn phép các nhà thiết kế mà ba hoa chút nhé.
:(

xin lỗi ae chút, hôm nọ vội gõ sai đơn vị tính. nay đính chính là : lực chịu kéo của thép làm dây cáp là 150 kg/mm2.
còn công thức tính động năng, là căn cứ định luật bảo tòan năng lượng, rất phổ biến trong các bài tóan vật lý. cái này còn hiểu theo nghĩa khác là tải trọng động. và người ta còn hay dùng theo cách hiểu khác nữa là : động năng tương đương thế năng.
mạn phép các nhà thiết kế mà ba hoa chút nhé.
:(
Cám ơn các bác rất nhiều, những ý kiến đống góp của các bác sẽ cho em câu trả lời sơm, vì hệ thống bơm chữa cháy của em có trọng lượng không nhở, lưu lường 1000m3/h@98m/ bộ , trọng lượng mỗi bơm là 4800kg/ Bộ bơm nên điều đó không thể tính toán đơn giản đc, Bác nguyendinhan_GS đã gửi cho em tài liệu rát hữu ích em cám ơn, cám ơn những ý kiến đống góp rất chân thành từ những anh em trong diễn đàn, nếu ai có ý kiến gì cứ nếu ra cho em luôn nhé
Thanks rgds

Back
Bên trên