Cần giúp Tính toán thủy lực, thiết kế ống đứng thoát nước.

Tài liệu hướng dẫn của Daikin, Pana thì ống đứng minimum là D34 bạn nhé.

Và tính toán thủy lực nước thoát điều hòa thì rất đau đầu mà tính xong cũng không dám lắp (kết quả ra to một cách khổng lồ) nên thường người ta ... tra bảng o_O

Đính kèm

• Lap dat dieu hoa.pdf
    548.7 KB · Xem: 195
View attachment 14889

Bổ xung thêm cho các bạn sơ đồ thể hiện trạng thái áp suất dòng chảy trong trục đứng thoát nước. Như các bạn thấy là nước thải chảy theo thành đường ống xuống và luôn có tỷ lệ không khí và nước trong đường ống. Vận tốc của nước thoát sẽ đạt tới một vận tốc tới hạn khi ma sát giữa nước và thành ống cân bằng với trọng lực. Do đó không có chuyện nước chảy như thác đổ trong đường ống thoát nước.
trang bao nhiêu vậy anh?

Dear các a/c !

Sẵn tiện chủ đề thoát nước cho ống đứng này em có 1 câu hỏi thêm là trong TCVN 4474 - 6.8 có quy định: Ống đứng thoát nước phải có cùng đường kính theo cả chiều cao của ống --> các a chị có thể giải thích tại sao không ạ?

Tks nhiều !

Bác nguyenledung nói không đúng về dòng chảy không áp trong ống đứng rồi. Vận tốc nước chảy trong ống đứng không thể vượt quá vận tốc giới hạn ( Terminal velocity), thông thường vận tốc này khoảng 3-5m/s. và đạt được trong ống đứng cách ống nhánh chảy vào khoảng 3m. View attachment 14888
Bác cho em hỏi đây là trong tài liệu nào vậy?? em kiếm đọc

Nhân tiện mọi người đang tham gia chủ đề này nhiều! Mình xin hỏi lại một vấn đề để ae tư vấn giúp
- Việc ống thoát nước trục đứng cho cả thoát nước thải sinh hoạt mà thoát nước mưa, thì với tòa nhà cao tầng thì mình tính toán áp lực tại điểm thấp nhất kiểu gì => Cái mà để chọn chiều dầy ống cho phù hợp! Mình vẫn chưa tìm đc đáp án cho bài toán này

Nhân tiện mọi người đang tham gia chủ đề này nhiều! Mình xin hỏi lại một vấn đề để ae tư vấn giúp
- Việc ống thoát nước trục đứng cho cả thoát nước thải sinh hoạt mà thoát nước mưa, thì với tòa nhà cao tầng thì mình tính toán áp lực tại điểm thấp nhất kiểu gì => Cái mà để chọn chiều dầy ống cho phù hợp! Mình vẫn chưa tìm đc đáp án cho bài toán này
Theo mình thì ống thoát luon luôn là ống không có áp, ống thoát nước sinh hoạt tùy theo đường kính ống mà độ dầy 0,5-0,6 riêng đối với ống thoát nước mưa độ dầy ống có thể tối đa 0,8. Đã không có áp vì vậy khi nghiệm thu thực tế công trường cũng chỉ nghiệm thu thử kín đổ nước chứ ko có áp, độ cao thử tối thiểu 3m như trong TCVN. Theo mình độ dày ống thường chọn để bảo vệ ống, hoặc trường hợp tắc ống nước dềnh lên chịu được trọng lực của nước, hoặc giảm âm nước chảy.( Chọn độ dày quá dày thì bán kính trong của ống sẽ nhỏ đi, vì ống thoát PVC đường kinh là dường kính ngoài.

Theo mình thì ống thoát luon luôn là ống không có áp, ống thoát nước sinh hoạt tùy theo đường kính ống mà độ dầy 0,5-0,6 riêng đối với ống thoát nước mưa độ dầy ống có thể tối đa 0,8. Đã không có áp vì vậy khi nghiệm thu thực tế công trường cũng chỉ nghiệm thu thử kín đổ nước chứ ko có áp, độ cao thử tối thiểu 3m như trong TCVN. Theo mình độ dày ống thường chọn để bảo vệ ống, hoặc trường hợp tắc ống nước dềnh lên chịu được trọng lực của nước, hoặc giảm âm nước chảy.( Chọn độ dày quá dày thì bán kính trong của ống sẽ nhỏ đi, vì ống thoát PVC đường kinh là dường kính ngoài.
Nói chung là mình cũng hiểu là như thế, nhưng để mà lấy đó làm cơ sở để chứng minh cho các Tư vấn hay người nước ngoài thì cũng chưa ổn lăm! Khi đó họ sẽ nói ống Class 1 cho trục đứng đc ko? hay phải dùng ống Class 3 cho trục đứng? Mình thiếu cơ sở để phản biện lại!
Mà với tòa nhà 40~50 tầng => khoảng 20~40 trục thoát nước mưa, nước thải nên việc thay đổi độ dầy ống cũng khiến chi phí thay đổi khá nhiều!

Theo mình thiết kế có giảm tốc hay không có giảm tốc phải dựa vào phương án và tính toán, tính toán áp lực nước va tác động lên ống nước tại đểm đổi dòng chảy ống đứng (Nước va sẽ tác động lực lên ống làm rung lắc ống, làm xì mối nối, làm bung các ty treo, làm nước dội ngược lên các ống nhánh đấu vào gần đó).
Đối với ống nước mưa tính toán thủy lực là ống chảy đầy nên sẽ gây ra lực nước va lớn hơn.
Đối với ống nước thải, đặc biệt là ống phân có chất rắn nên khi rơi tự do nó sẽ không phải chỉ có nước bình thường.
Cho nên theo cá nhân mình thì có hay không có giảm tốc và có thì bao nhiêu tầng sẽ lắp thì phụ thuộc vào tính toán thủy lực của hệ thống đó.

Back
Bên trên