Cần giúp Tổn thất nhiệt cho ống nước nóng

sam.ha

Thành Viên [LV 2]
Chào các Bác,

Các bác cho hỏi giúp: Việt Nam có quy định hay tiêu chuẩn nào quy định về tổn thất nhiệt của ống nước nóng không a? Tức là yêu cầu ống nước nóng, nếu bọc cách nhiệt thì nhiệt độ đầu cuối là bao nhiêu độ? hay bọc cách nhiệt thì cải thiện được bao nhiêu % hiệu suất làm việc?

Cảm ơn.

Theo QCVN 09:2013 thì có quy định về độ dày lớp cách nhiệt với hệ số cách nhiệt cụ thể đó bạn. Nhiệt độ nước nóng cấp tới điểm dùng nước thì không nhỏ hơn 55 độ C nhé. Thấp hơn thì sẽ có nguy cơ phát triển vi khuẩn legionella.

Chào Mr. Quang,
Mình đọc trong QCVN09:2013 thí không thấy đoạn nào nói " Nhiệt độ nước nóng cấp tới điểm dùng nước thì không nhỏ hơn 55 độ C". Mr Quang chỉ rõ giúp mình chương nào hay trang nào được không? Vì mình cần để thực hành một số tính toán, nên cần hơi chi tiết. Cảm ơn Mr Quang nhiều.
Chúc đầu tuần vui vẻ

Chào Mr. Quang,
Mình đọc trong QCVN09:2013 thí không thấy đoạn nào nói " Nhiệt độ nước nóng cấp tới điểm dùng nước thì không nhỏ hơn 55 độ C". Mr Quang chỉ rõ giúp mình chương nào hay trang nào được không? Vì mình cần để thực hành một số tính toán, nên cần hơi chi tiết. Cảm ơn Mr Quang nhiều.
Chúc đầu tuần vui vẻ
Hello Mr sam.ha, mình không có nói nhiệt độ nước nóng không nhỏ hơn 55 độ C nằm trong QCVN 09:2013. Đây là nhiệt độ thiết kế nước nóng do người thiết kế đưa ra dựa trên các tiêu chuẩn quy chuẩn thiết kế cho dự án. Do đó với dự án cụ thể thì cần phải hòi thêm tư vấn thiết kế cho dự án đó nhé.

Chào các bác, Mình rất cần tài liệu để tính toán thiết kế hệ thống cấp nước nóng tập trung cho khách sạn.
Không biết có tiêu chuẩn, quy chuẩn nào của VN về cái này ko ?
Các bác chỉ giáo với.
Thanks cả nhà!

Hello Mr sam.ha, mình không có nói nhiệt độ nước nóng không nhỏ hơn 55 độ C nằm trong QCVN 09:2013. Đây là nhiệt độ thiết kế nước nóng do người thiết kế đưa ra dựa trên các tiêu chuẩn quy chuẩn thiết kế cho dự án. Do đó với dự án cụ thể thì cần phải hòi thêm tư vấn thiết kế cho dự án đó nhé.
Cảm ơn Mr Quang nhé.

Back
Bên trên