Thảo luận Tool palettes nước thoát tổng hợp trong 1

Ðề: Tool palettes nước thoát tổng hợp trong 1

Ống uPVC đệ nhất do mình tổng hợp lại khá đầy đủ chỉ 1 file.>:D<

Bác có thể nói rõ hơn cách sử dụng từ ban đầu tool palettes được không ạ?
Các bài hướng dẫn trước giờ k có hình minh họa nữa, e vọc mãi nhưng chỉ đưa được file .xtb của bác vào nhưng khi kích chọn block thì k được. Vấn đề chắc nằm ở chỗ đường dẫn đến nguồn Block. Mong được chỉ giáo! Thanks!

Các bài hướng dẫn trước giờ k có hình minh họa nữa, e vọc mãi nhưng chỉ đưa được file .xtb của bác vào nhưng khi kích chọn block thì k được. Vấn đề chắc nằm ở chỗ đường dẫn đến nguồn Block. Mong được chỉ giáo! Thanks!

B1: Kích phải nên Tool Palettes, chọn Customize Palettes, Kích phải chuột nên ô bên trái hộp thoại Customize, Chọn Import, dẫn đến thư mục uPVC ALL IN 1, chọn file uPVC(DENHAT).xtp
B2: Chọn Tool, chọn Option, trong tab File, tao thêm một đường dẫn đến thư mục uPVC ALL IN 1 cho mục Support File Search Path.

B1: Kích phải nên Tool Palettes, chọn Customize Palettes, Kích phải chuột nên ô bên trái hộp thoại Customize, Chọn Import, dẫn đến thư mục uPVC ALL IN 1, chọn file uPVC(DENHAT).xtp
B2: Chọn Tool, chọn Option, trong tab File, tao thêm một đường dẫn đến thư mục uPVC ALL IN 1 cho mục Support File Search Path.

không được bác ạ, e đã chọn như bác nói, thậm chí chọn cả đường dẫn trong Tool palettes file locations nhưng vẫn không được. tắt đi khởi động lại Cad vẫn k được. Vì xem properties của block thì đường dẫn nó vẫn cứ là thư mục ban đầu khi mình chọn để tạo và đựng file *.xtp. Không nhảy theo lưạ chọn mình đã add thêm trong OP.
Thế là làm sao hả bác?
Nếu e tạo thêm folder có đường dẫn đúng như trong properties của block thì ok luôn! Nếu di chuyển thư mục đó đi chỗ khác ( thay đổi đường dẫn thì toi luôn ).
Bác thử xem có đúng thế k ạ?

Bác chủ thớt cho e hỏi là file của bác sau khi import vào. Ví dụ bản vẽ hiện hành của e có 3 lớp. Lớp 1 màu xanh, lớp 2 màu vàng, lớp 3 màu tím.
Nhưng khi e sử dụng tool thì vào cả 3 lớp ( layer ) nhưng các block insert vào vẫn hiển thị là lớp "0" và đương nhiên màu sắc vẫn là trắng.
Để các block sau khi insert vào có các thuộc tính như thuộc tính của lớp hiện hành ( ví dụ khi insert ở lớp màu vàng, thì block cũng phải thuộc layer ấy và có màu vàng ), e phải vào properties của từng block trên thanh công cụ tool palettes chỉnh các tùy chọn trong General , như color, layer, .... là use curent thì mới ok! Nhưng với hàng trăm block thì quá mất thời gian.
Vậy có cách nào chỉnh được tất cả các block nhanh hơn không ạ?
E cảm ơn các bác!

Bạn phải chọn 2 đường dẫn tới folder tool paletes đó. Chọn option, ở tab Files bạn chọn mục support file search part chọn add -> browse -> thư mục tool palettes -> apply.
Tiếp tục làm nhu vậy cho mục Tool Palettes files location -> apply -> ok.
Sau đó nhấn ctrl +3 . Tại khung tool palettes chọn customize palettes -> import ->dẫn tới file có đuôi .xtp trong thư đó -> ok .
Giờ bạn có thể sử dụng.

Bác chủ thớt cho e hỏi là file của bác sau khi import vào. Ví dụ bản vẽ hiện hành của e có 3 lớp. Lớp 1 màu xanh, lớp 2 màu vàng, lớp 3 màu tím.
Nhưng khi e sử dụng tool thì vào cả 3 lớp ( layer ) nhưng các block insert vào vẫn hiển thị là lớp "0" và đương nhiên màu sắc vẫn là trắng.
Để các block sau khi insert vào có các thuộc tính như thuộc tính của lớp hiện hành ( ví dụ khi insert ở lớp màu vàng, thì block cũng phải thuộc layer ấy và có màu vàng ), e phải vào properties của từng block trên thanh công cụ tool palettes chỉnh các tùy chọn trong General , như color, layer, .... là use curent thì mới ok! Nhưng với hàng trăm block thì quá mất thời gian.
Vậy có cách nào chỉnh được tất cả các block nhanh hơn không ạ?
E cảm ơn các bác!

mình cũng bị như bạn, nhưng có 1 cách này hơi cùi bắp 1 tý và cũng khá mất thời gian này.
Bạn ctr+2 sẽ xuất hiện adcenter vào mục folder chọn đường dẫn tới file uPVC.dwg mà bạn tải về , mở file cad này, chọn vào blocks, ở khung bên cạnh sẽ xuất hiện các blocks có trong bản vẽ chọn tất cả -> chuột phải -> creat tool palettes -> xuất hiện tool palettes mới -> đặt tên và sắp xếp lại theo ý của bạn, lưu ý blocks thường xóa đi chỉ giữ lại dynamic blocks. Lúc này insert blocks vào nó sẽ mang thuộc tính layer hiện hành.
;)

Cái này sao mình tạo được rồi nhưng không sử dụng được bạn à, khi kích vào pipe họăc là các fitting thì không thấy có lệnh nào được thực thi cả. Mong bạn giúp đỡ.

Bạn phải chọn 2 đường dẫn tới folder tool paletes đó. Chọn option, ở tab Files bạn chọn mục support file search part chọn add -> browse -> thư mục tool palettes -> apply.
Tiếp tục làm nhu vậy cho mục Tool Palettes files location -> apply -> ok.
Sau đó nhấn ctrl +3 . Tại khung tool palettes chọn customize palettes -> import ->dẫn tới file có đuôi .xtp trong thư đó -> ok .
Giờ bạn có thể sử dụng.

HI All,

Minh lam theo cach nay ok ma!

Ai có Tool paletes của ống nước cấp PPr không vậy up len cho anh em tham khảo. Thanks

Cái này sao mình tạo được rồi nhưng không sử dụng được bạn à, khi kích vào pipe họăc là các fitting thì không thấy có lệnh nào được thực thi cả. Mong bạn giúp đỡ.

Bạn phải vào option/file để add vào nữa thì mới chạy được.

Bac Cuongl chuyển sao cho anh em up thành bố như UPVC nhé
cái này là toàn bộ bản vẽ ống kẽm

Đính kèm

• GIP FITTING.dwg
    804.6 KB · Xem: 777
  • GIP FITTING.dwg
    804.6 KB · Xem: 503
Cảm ơn các Bác, sao mình add tool PPR xong có đầy đủ Block nhưng khi click vào kéo Block ra màn hình Cad nó báo not found ? Bác nào biết chỉ dùm với.
Cảm ơn các Bác

Back
Bên trên