Dân Dụng Vấn dề dầu đọng trong dàn lạnh...

tanthach79

Thành Viên [LV 1]
Nhờ mấy huynh giúp đỡ. Số là em mới ra làm đụng ngay vấn đề nan giải.:(
Máy lạnh hai cục 2hp, máy bị xì gas nhưng vẫn để chạy, đến khi em lên nạp gas lại thì sau khi nạp xong máy chạy vẫn lạnh nhưng đường gas đi vào dàn lạnh không đọng sương trong khi đường gas về máy nén lại đọng sương. máy chạy 10ampe và áp suất hút là 55psi
Theo dự đoán của em là dầu bị đọng ở dàn lạnh làm ngăn cản trao đổi nhiệt. Trong trường hợp này mấy huynh có cách nào đưa dầu về lại máy nén không, vì nếu súc dàn phải xả bỏ gas và nạp dầu lại thì tốn công lắm. còn để vậy sợ chạy lâu block cháy thì nguy...Các huynh tư vấn dùm em với, Thankssssss!:lol:

Trả lời: Vấn dề dầu đọng trong dàn lạnh...

bạn tanthach79 !
đường hồi đọng sương! theo mình có thẻ do máy chưa vệ sinh nên mới có tình trạng này, nếu đọng sương đường còn lại thì do thiếu gas, cần sạc gas them nhé chừng 65 hay 70 PSI là đủ, còn không nhìn vào mác cụm nóng mà sạc gas hay running ampe đấy.Vệ sinh lại máy đ xem sao, coi ampe có giảm và còn đọng sương đường về nữa ko! nếu bạn cho rằng dầu trong dàn lạnh thì tháo côn hạ dàn lạnh và súc dầu thôi, có gì khó đâu!!!được chứ?. Coi thêm đường ống gas có gấp khúc chỗ nào nữa không nhé!
Trân trọng.

Dàn nóng của bạn cao hơn hay thấp hơn dàn lạnh?
Khoảng cách giữa 2 dàn là bao nhiêu?
Áp suất hút của bạn có ổn định ở 55 Psi ko?
Dòng điện làm việc của máy là bao nhiêu?

:laugh: :laugh: K43IHERE coi bộ cũng bị dính chuởng truờng hợp này rồi quá, sao mà giống quá vậy. :laugh: :laugh:

Và kết luận của K43 cho truờng hợp này là gì !!! Y cũng bị dính chuởng tương tự nhưng đi tầm sư học đạo và xuống núi học đạo cũng bó tay !!!!

:laugh: :laugh: :laugh: cũng may là không bị bảo hành.:laugh:

Một máy lạnh bình thường thì cả đường đi và đường về phải đọng sương chứ. Máy này dàn nóng cao hơn dàn lạnh 1,5m; đường ống gas dài khoản 12m. Dòng điện làm việc bình thường nhưng áp suất hút hơi thấp chỉ 55psi. Nhiều người nói em nên súc dàn lạnh và làm thêm bẩy dầu. Nhưng ống đi âm tường nên khó quá

Chao ban tanthach79!
Xin loi ban nham voi truong hop dong tuyet roi.
neu vi tri lap dat giua cum nong va cum lanh dung theo yeu cau câtlogue hay theo cac ban ban dau dua ra thi chang can bay dau lam chi do do cao chenh lech ko lon.

:P Vậy thì máy không bị đọng dầu trên dàn và đường ống mới lạ.
- Bạn có xúc sạc dàn bao nhiêu cũng không ăn thua đâu.
- Trong trường hợp không làm đc bẫy dầu thì thử tìm cách đưa dàn nóng xuống thấp hơn dàn lạnh, lợi dụng \"lực hút của trái đất\" để đưa dầu về Block. Nếu không được thì dù ống đi âm tường cũng phải đục ra mà làm bẫy dầu,hic hic. Tay nào chỉ đạo thi công tắc trách quá. Máy này mà là loại Biến Tần nữa thì càng chết.:S :S

\"Máy này dàn nóng cao hơn dàn lạnh 1,5m; đường ống gas dài khoản 12m\"
xin gop y them: he thong ong gas quá dài, 13,5 m chua ke nhung vi trí uon ong khac nua.trong catalogue co noi neu ong gas wa dai thi fai nap them mot luong gas nhat dinh, con truong hop bay dau la do chenh lenh do cao giua ID va UD vuot muc cho phep nhu ID o duoi va UD o tren cao hon 7m. ban de y xem co nhung nha dan ho lap ID duoi tang mot va UD tang thuong (chenh lech khoang 7m), toi thay chay co sao dau chang co bay dau nua la khac, ma nhung nam do dong may cua cac hang san xuat cung chat luong lam hon 7 trieu moi mua dc 1HP mono, chac co the dong may bay gio cong nghe cao hon dung invester nen hay de bao loi lam.
dong y neu ban dua OD thap thi on thoi nhung chieu dai giua ID va OD nen giam lai thi tot qua, 12m chieu dai them 1.5m chieu cao chua ke nhung khuc noi vao con va nhung cho khac am tuong.
tom lai theo minh gop y : neu he thong dai wa nen sac them gas duy tri o ap suat hut toi thieu la 60 PSI, bang khong nen han che bot chieu dai ong gas neu co the tang tuoi tho may thoi. ban co lam theo bay dau nhu ban K43IHERE thi hoi ban ay xem dat o dau nhung toi nghi cung vay thoi lai con them ton that ap suat cho may nua chu. Tuy theo phuong an ban chon de xo huong di phu hop.
Tran trong.

Thế này nhé!
Bẫy dầu trong trường hợp này có tác dụng như bình thu hồi gas và dầu mini, có thể đặt ở cuối đường ống nghiêng (âm tường ) từ dàn lạnh ra, phần ống này chắc chắn phải dốc xuống cho nước ngưng đi kèm thoát ra ngoài, ta làm bẫy dầu tại đây nhằm giám phần dầu đọng trên dàn lạnh nhằm tăng khả năng trao đổi nhiệt cho dàn lạnh. Hì hì vậy thôi, còn dàn trao đổi nhiệt tốt để làm gì, khi đó trạng thái của gas ra sao, chu trình lạnh được diễn ra ra sao, các bạn biết cả rồi, mình không dám bàn sâu kẻo lại bị vặn. he he.
Chênh độ cao giữa UD và ID là không lớn, nhưng đủ để dầu có thể bị đọng lại ID, nhưng block vẫn có thể hút được dầu về máy, ta dồn dầu ra chỉ nhằm không cho chúng đọng lại dàn thôi, chứ không phải hỗ trợ block hút dầu như những trường hợp Block đặt cao hơn dàn lạnh nhiều.
Chúc mọi người vui vẻ.

K43IHERE viết:
Thế này nhé!
Bẫy dầu trong trường hợp này có tác dụng như bình thu hồi gas và dầu mini, có thể đặt ở cuối đường ống nghiêng (âm tường ) từ dàn lạnh ra, phần ống này chắc chắn phải dốc xuống cho nước ngưng đi kèm thoát ra ngoài, ta làm bẫy dầu tại đây nhằm giám phần dầu đọng trên dàn lạnh nhằm tăng khả năng trao đổi nhiệt cho dàn lạnh. Hì hì vậy thôi, còn dàn trao đổi nhiệt tốt để làm gì, khi đó trạng thái của gas ra sao, chu trình lạnh được diễn ra ra sao, các bạn biết cả rồi, mình không dám bàn sâu kẻo lại bị vặn. he he.
Chênh độ cao giữa UD và ID là không lớn, nhưng đủ để dầu có thể bị đọng lại ID, nhưng block vẫn có thể hút được dầu về máy, ta dồn dầu ra chỉ nhằm không cho chúng đọng lại dàn thôi, chứ không phải hỗ trợ block hút dầu như những trường hợp Block đặt cao hơn dàn lạnh nhiều.
Chúc mọi người vui vẻ.
Em không hiểu ý anh lắm. Thiết nghĩ nếu ta đặt bẫy dầu thì ta nên đặt ở phía đầu đẩy của lốc chứ nhỉ. Nếu đặt bẫy dầu ở phía đầu ra của dàn lạnh như anh nói có tác dụng như bình thu hồi gas và dầu mini thì cũng đâu có thể làm giảm lượng dầu có trong dàn lạnh đâu?

Bẫy dầu mà em nói tới là bẫy dầu dùng trong lạnh công nghiệp, bẫy dầu này tách dầu ngay từ cao áp và hồi về máy nén.
Bẫy dầu anh đề cập bị nhiễm ngôn ngữ của \"thợ lạnh\" ngoài thị trường, những người hay đi lắp ĐH dân dụng, họ thường lắp bẫy dầu trong những trường hợp dàn nóng đặt cao hơn dàn lạnh nhiều, khi đó gas lạnh dạng hơi, dầu dạng lỏng -> Block sẽ hút được gas mà dầu thì thiếu (vì khó hút lỏng lên cao hơn là hơi).
Nếu anh đặt bẫy dầu ngoài đó (như 1 chữ U trong bồn thoát nước vệ sinh ấy) thì dầu sẽ chảy về nơi thấp nhất -> không đọng ở dàn nữa!?
OK?

Tức là anh đặt cái \"bẫy dầu\" ngay dưới đầu ra của dàn lạnh ah. Em hiểu rồi.
Thanks a nhé.

Không biết vấn đề của bạn đã được giải quyết chưa, nhưng em nghĩ kinh nghiệm này sẽ để dành cho những bác nào cần sau này.
Ở trường hợp của bác em nghĩ bác nên tháo dàn lạnh xuống và mang đi thổi. Họ dùng nhiệt và Nitơ thổi sạch dầu đọng bên trong dàn lạnh. Tuy tốn công một chút nhưng sẽ dứt điểm tình trạng tắc gas đấy bác. Một lưu ý nho nhỏ nữa là bạn cần làm bẫy dầu cho điều hòa nếu cục nóng lắp cao hơn cục lạnh (phía trên dàn lạnh). Nếu bác nào chưa biết cách làm bẫy dầu cho điều hòa đúng kỹ thuật thì có thể tham khảo tại đây nhé https://napgasdieuhoa.com.vn/bay-dau-dieu-hoa/, bài viết họ hướng dẫn khá chi tiết và có kèm cả hình ảnh minh họa.

Em vừa tháo cái máy lạnh 1HP ở nhà để di chuyển sang phòng khác, vừa tháo côn ống đồng phía dàn lạnh ra thì dầu tong tỏng chảy ra từ trong dàn lạnh ( do trước đó lắp cục nóng cao hơn cục lạnh - mặc dù đã có bẫy dầu). Vậy các bác cho em hỏi : Em hạ dàn nóng xuống thấp hơn dàn lạnh thì Block có hút hết được dầu đã đọng trong dàn lạnh về ko ạ ? và em có phải đem dàn lạnh đi súc rửa ko hay cứ lắp vào chạy tiếp ạ ? em ko phải thợ nên các bác cho xin lời tư vấn.

Back
Bên trên