Công Nghiệp Vận hành hệ thống Chiller & AHU

butkimtinh

Thành Viên [LV 1]
Lời đầu tiên cho em gủi lời chào đến các anh trong diễn đàn
Hiện tại em có một chút thắc mắc cần nhờ sợ trợ giúp của các anh trong diễn đàn
Bên em có hệ thống Chiller công suất 400 tấn lạnh để cung cấp cho 3 AHU công suất 400 nghìn BTU trong khu vực kho.Bây giờ bên em có chạy 2 AHU 400k BTU để bảo quản hàng hóa trong kho để ổn định độ ẩm từ 35-70% và nhiệt độ từ 18-30oC.Trong thời tiết miền Bắc hiện tại thì độ ẩm ngoài trời luôn cao nên việc vận hành hệ thống để duy trì độ ẩm gặp chút khó khăn.Độ ẩm trong kho hiện tại bên em xử lý được từ 58-66%,mặc dù ở trong dải cho phép nhưng em vẫn muốn hệ thống có thể hoạt động tốt hơn để đem lại hiệu quả cao nhất.
Vậy em lên đây để học hỏi thêm các anh đang và đã vận hành qua hệ thống có thể chia sẻ cho em thêm một chút ít kiến thức để có thể vận hành cho hệ thống hiệu quả và tiết kiệm năng lượng nhất.
Em xin chân thành cảm ơn:-*

Giai pháp nhẹ về Đầu tư nhất là Bạn Lắp thêm các Bộ xử lý ẩm (có điều chỉnh Công suất) kiểu Reheat vào cho các Giàn lạnh AHU. Công suất phòng chừng cho mỗi bộ là khoảng 70-100kW. Tuy nhiên, khả năng giảm ẩm ở Điều kiện khí hậu bình thường cũng chỉ xuống được tối đa vào khoảng 45 - 50% mà thôi, trong khi đó Tiêu thụ về Năng lượng (lãng phí) lại tăng lên rất nhiều!!!

Giai pháp nhẹ về Đầu tư nhất là Bạn Lắp thêm các Bộ xử lý ẩm (có điều chỉnh Công suất) kiểu Reheat vào cho các Giàn lạnh AHU. Công suất phòng chừng cho mỗi bộ là khoảng 70-100kW. Tuy nhiên, khả năng giảm ẩm ở Điều kiện khí hậu bình thường cũng chỉ xuống được tối đa vào khoảng 45 - 50% mà thôi, trong khi đó Tiêu thụ về Năng lượng (lãng phí) lại tăng lên rất nhiều!!!
Hiện tại bên em cũng đã lắp Heater từ khi lắp đặt AHU rồi huynh à , nhưng cũng chưa cải thiện được nhiều.Chắc có thể là bên em vận hành chưa tốt nên em mới lên đây nhờ sự tư vấn của các anh

Nếu bạn đã lắp Heater rồi thì bắt đầu phải đi sâu về định lượng: tínhtoán Phụ tải ẩm (liên quan đến lượng Gió tươi... và Phụ tải sinh ẩm của Hàng hóa nếu có) và Công suất xử lý ẩm ( liên quan đến trạng thái không khí và Lưu lượng gió Off-Coil cấp vào) của Thiết bị làm lạnh và cả Công suất nhiệt Reheat nữa. Trên thực tế còn phải theo dõi tình trạng hoạt động của Thiết bị nữa ( có chạy liên tục không?...) và đo đạc thông số nhiệt ẩm không kí nữa tì mới có cơ sở để đánh giá 1 cách toàn diện được...

Back
Bên trên