Công Nghiệp Vận tốc ra khỏi miệng gió ?

baonam

Thành Viên [LV 0]
các bác cho e hỏi vận tốc ra khỏi miệng gió khoảng bao nhiêu là vừa? Và vận tốc gió đi trong ống mềm là bao nhiêu? e đang làm máy lạnh âm trần

Ðề: Vận tốc ra khỏi miệng gió ?

các bác cho e hỏi vận tốc ra khỏi miệng gió khoảng bao nhiêu là vừa? Và vận tốc gió đi trong ống mềm là bao nhiêu? e đang làm máy lạnh âm trần

Chào bạn baonam,

Khi bạn chọn miệng gió thì nên lấy theo catalogue của một hãng nào đó như ASLI, Reetech,... tùy vào công năng , đặc điểm, cao độ phòng và cách bố trí miệng gió trong ko gian điều hòa mà chọn cho phù hợp. Thông thường với ứng dụng văn phòng thì chọn vận tốc qua miệng gió là 2.5m/s.

Tốc độ gió đi trong ống mềm tối đa là 3.5m/s bạn nhé.

bạn cho mình hỏi công thức tính vận tốc ?
sử dụng có đc k nhỉ v = L/s*0.6 trong đó : L: lưu lượng
s: diện tích tiết diện
0.6 hoặc 0.7 là hệ số tổ thất
vận tốc ra khoảng 1 ~ 2 có gây hiện tượng đọng nước không?

vận tốc ra khoảng 1 ~ 2 có gây hiện tượng đọng nước không?

Mình ko biết công thức của bạn từ đâu ra nữa ?! Ko có cơ sở .
Về cơ bản thì bạn cứ tính: Lưu lượng (m3/s) = Tiết diện (m2) x vận tốc (m/s)
rùi suy ngược lại vận tốc .

Còn việc động sương hay không chủ yếu là do nhiệt độ gió thổi vào ko gian điều hòa của bạn có thấp hơn nhiệt độ đong sương của phòng hay ko thôi, nếu thấp hơn thì đọng sương là chắc rùi

vận tốc ra khoảng 1 ~ 2 có gây hiện tượng đọng nước không?[/Q
có lẽ chúng ta cùng một sư phụ. ok

Hi bạn !
Vận tốc gió ra khỏi miệng gió nếu nhỏ quá thì có khả năng gây đọng sương tại miệng đối với một số miệng dễ đọng sương như linear bar grill, Slot. Nên khi thiết kế nên giới hạn vận tốc không nhỏ hơn 2m/s và lớn hơn bao nhiêu thì tùy vào từng tính chất công trình (Office, Factory, Store...). Việc thiết kế vận tốc gió đủ lớn đảm bảo việc gió ra khỏi miệng gió và đến vị trí người ngồi khoảng 0.2-0.5m/s. Việc này sẽ tạo cảm giác thoải mái cho người sử dụng khi lúc đầu bật máy lạnh dù nhiệt độ phòng chưa đạt nhiệt độ cài đặt.

Hi bạn !
Vận tốc gió ra khỏi miệng gió nếu nhỏ quá thì có khả năng gây đọng sương tại miệng đối với một số miệng dễ đọng sương như linear bar grill, Slot. Nên khi thiết kế nên giới hạn vận tốc không nhỏ hơn 2m/s và lớn hơn bao nhiêu thì tùy vào từng tính chất công trình (Office, Factory, Store...). Việc thiết kế vận tốc gió đủ lớn đảm bảo việc gió ra khỏi miệng gió và đến vị trí người ngồi khoảng 0.2-0.5m/s. Việc này sẽ tạo cảm giác thoải mái cho người sử dụng khi lúc đầu bật máy lạnh dù nhiệt độ phòng chưa đạt nhiệt độ cài đặt.
Có công thức nào cho thấy sự liên kết giữa vận tốc gió và chiều dài đường đi không pro

Back
Bên trên