xin hỏi về hệ thống cấp nước nóng trung tâm

avd48mn1

Thành Viên [LV 0]
Chào các bác. Em đang có mấy cái khúc mắc này, nhờ các bác ai biết giúp em phát nhé!
Em có công trình đang sử dụng hệ thống cấp nước nóng trung tâm công nghệ bơm nhiệt. Trên mái có đặt hệ thống bơm tăng áp kết hợp là bơm tuần hoàn về két chứa nước nóng luôn. Theo như tài liệu hướng dẫn sử dụng thì cuối đường ống tuần hoàn về két có lắp đặt van điện từ và van điện từ này có chức năng tự động mở khi nhiệt độ giảm xuống dưới 45 độC để hệ bơm trên hoạt động. Tuy nhiên theo kiến thức nông cạn mà em biết thì van điện từ này lại hoạt động theo sự chênh áp chứ không phải do nhiệt độ. Em có được bạn tư vấn là lắp đặt thêm công tắc nhiệt (sensor nhiệt) để làm nhiệm vụ tuần hoàn nước bị nguội. Nên em có 1 vài khúc mắc thế này ạh :
1 - Liệu có phải hệ thống của em hoạt động không đúng như mong muốn vì em chọn sai van điện từ hay không??? (em chọn van điện từ UW-25 http://khinentienphat.com/p18317-c1312-1312-UW-25.aspx )
2 - Nếu lắp đặt công tắc nhiệt để ra lệnh cho bơm hoạt động khi nhiệt độ giảm xuống dưới 45 độ, thì bơm này vận hành kiểu gì ??? Vì hiện tại bơm đang hoạt động do tụt áp (khi thiết bị dùng nước bên dưới mở thì bơm hoạt động).
3 - Nếu sử dụng công tắc nhiệt, bác nào có quen biết ai cung cấp thì giới thiệu cho em phát >:D<

Đính kèm

• so do nguyen ly heatpump.rar
    75.2 KB · Xem: 608
Ðề: xin hỏi về hệ thống cấp nước nóng trung tâm

Chào các bác. Em đang có mấy cái khúc mắc này, nhờ các bác ai biết giúp em phát nhé!
Em có công trình đang sử dụng hệ thống cấp nước nóng trung tâm công nghệ bơm nhiệt. Trên mái có đặt hệ thống bơm tăng áp kết hợp là bơm tuần hoàn về két chứa nước nóng luôn. Theo như tài liệu hướng dẫn sử dụng thì cuối đường ống tuần hoàn về két có lắp đặt van điện từ và van điện từ này có chức năng tự động mở khi nhiệt độ giảm xuống dưới 45 độC để hệ bơm trên hoạt động. Tuy nhiên theo kiến thức nông cạn mà em biết thì van điện từ này lại hoạt động theo sự chênh áp chứ không phải do nhiệt độ. Em có được bạn tư vấn là lắp đặt thêm công tắc nhiệt (sensor nhiệt) để làm nhiệm vụ tuần hoàn nước bị nguội. Nên em có 1 vài khúc mắc thế này ạh :
1 - Liệu có phải hệ thống của em hoạt động không đúng như mong muốn vì em chọn sai van điện từ hay không??? (em chọn van điện từ UW-25 http://khinentienphat.com/p18317-c1312-1312-UW-25.aspx )
2 - Nếu lắp đặt công tắc nhiệt để ra lệnh cho bơm hoạt động khi nhiệt độ giảm xuống dưới 45 độ, thì bơm này vận hành kiểu gì ??? Vì hiện tại bơm đang hoạt động do tụt áp (khi thiết bị dùng nước bên dưới mở thì bơm hoạt động).
3 - Nếu sử dụng công tắc nhiệt, bác nào có quen biết ai cung cấp thì giới thiệu cho em phát >:D<

- Nhóm bơm P1 dùng cấp nước cho hệ nước nóng kín. Khi bơm nhồi áp vào thì nước sẽ điền kín và áp nước trong hệ nước nóng sẽ tăng lên. Khi đã đầy, nước sẽ không vào nữa, Như thế đường ống màu xanh lá cây có thể nối với đường ống màu lục qua 1 van 1 chiều là được. Trong bản vẽ CAD vẽ 2 ngõ vào riêng vào Heatpump, điều đó là không cần thiết.
- Nhóm bơm P2 đóng nhiệm vụ tuần hoàn giữa Heatpump và bồn chứa. Nhóm bơm P2 chỉ chạy khi nhiệt độ nước trong bồn là rất thấp. Vì thế, nên lắp sensor nhiệt tại bồn chứa để điều khiển Heatpump chạy.
- Nhóm bơm P3 dùng để cấp nước nóng tuần hoàn vào hệ tiêu thụ. Ở vòng này mình thấy van điện từ M2 lắp vào thực sự không có ý nghĩa gì cả. Thực tế thì van này không có vai trò gì, chỉ là mở khi bơm chạy và đóng khi bơm dừng. Như thế, nên tháo bỏ van này.
- Theo mình thấy thì nước sau khi bơm P3 bơm đến các nhóm tiêu thụ trở về cũng khá nguội rồi. Vì thế nhóm nước về này nên nối vào đấu hút của bơm P2 hơn là cho vào bồn. Nếu cấu trúc của bồn chứa, đường nước về và ngõ hút của bơm là gần nhau thì nói chung sơ đồ của bạn cũng ổn rồi!
- Mấy ý kiến cùng bạn!

Hôm bữa đọc không hết ý của bạn! Mình xin nói thêm là hệ nước nóng gần như là hệ kín. Vì thế cách hoạt động của các bơm là như sau:
- Cụm bơm P1 là điền đầy nước vào hệ kín. Khi hệ kín thiếu nước, áp suất giảm, áp nước của hệ P1 sẽ lớn hơn nên van 1 chiều sẽ mở để điền nước vào hệ kín. Lúc này áp lực của hệ nước bơm P1 sẽ giảm và sẽ kích bơm P1 chạy. Như thế bạn phải gắn công tắc áp lực (nếu có thể, bạn gắn thêm một bình tích áp để trữ nước giúp P1 có thời gian nghỉ lâu hơn) để khởi động bơm P1.
- Cụm bơm P2 được gọi là cụm bơm gia nhiệt. Bạn sẽ gắn công tắc nhiệt tại bồn nước nóng. Hệ nước nóng quy chuẩn hiện nay tính toán từ 55 – 65 độ C tức là chỉnh tại 60 độ và độ lệch là 5 độ C. Công tắc nhiệt bạn chọn nên chỉnh được 2 thông số này. Rất nhiều hang có bán loại này như Danfoss chẳng hạn. Sang thì mua loại bộ khiển nhiệt có kèm sensor nhiệt độ.
- Cụm bơm P3 là bơm tuần hoàn nên chạy liên tục và chỉ tắt khi không còn nhu cầu về nước nóng (như thời gian lúc đêm khuya chẳng hạn, tùy theo nhu cầu sử dụng).

hệ thống của bạn tk vậy là ổn rồi.chỉ còn vấn đề bạn mua tbị và lắp đặt ntn nữa là xong.bạn phải lắp làm sao khi nhiệt độ trong dg ống của p3 thấp thì van M2 phải mở cho bơm chạy tuần hoàn( mất nhiệt trong dg ống do thời gian lâu ko sử dụng)=>đặt cảm biến nhiệt điểm cuối cùng (điểm cuối sử dụng tbị xả nc) để dk van M2. cụm bơm p2 bạn đặt cảm biến nhiệt trong bồn chứa nếu nhiệt trong bồn thấp sẽ dk bơm p2 và cụm heatpump hoạt động tuần hoàn. cụm bơm p1 bạn phải đặt báo mức ở bồn chứa nc nóng để dk .tuỳ theo loại heatpump mà bạn sẽ phải khoá chéo bơm p1 và p2
về vấn đề bạn nêu van điện từ là van được điều khiển đóng mở bằng điện còn van mà bạn nói thì phải gọi chính xác là rơle áp lực=> hệ thống p3 có van điện từ M2 (van này mở khi nhiệt trong ống của hệ thống xuống thấp) bình thuòng van này đóng ,bơm p3 chạy làm tăng áp suất trong ống rơle Fs tác động p2 ngừng chạy,ta mở tbị nước trong phòng vc làm tụt áp đường ống p2 sẽ chạy để bù áp,khoá nước trong phòng vc p2 chạy tới áp đã đặt trên Fs thì ngưng. nếu nhệt trong dg ống xuống thấp van M2 sẽ làm tụt áp dg ống Fs tác động p2 chạy bơm tuần hoàn về bồn chứa

• Like
Reactions: avd

Mình bổ sung một vài ý như sau:
Bạn nói rằng hệ thống của bạn hoạt động không đúng như mong muốn là sao? Không đúng ở chỗ nào bạn có thể nói rõ hơn không?
Mình nghĩ ống đẩy của bơm P1 nên nối vào bể chứa nước nóng để hòa trộn trước khi theo bơm P2 tuần hoàn qua heatpump. Như vậy lưu lượng và độ chênh nhiệt độ vào và ra của heatpump tương đối ổn định giúp heatpump hoạt động với hiệu suất cao hơn đồng thời các hệ bơm hoạt động độc lập không phụ thuộc lẫn nhau.
Van điện từ nên chọn size nhỏ vừa đủ hoặc lắp thêm van điều chỉnh lưu lượng (hay trở lực) vì nếu không khi van mở nước nóng sẽ về bồn hết không đủ áp lực để cấp tới các nơi sử dụng vì khi đó trở lực qua van này có thể thấp hơn trở lực qua các vòi xả.

• Like
Reactions: avd
Theo ý hiểu của tôi thì toàn bộ hệ này bạn đặt trên mái nhà đúng không?? nếu vậy bạn kê cao heat tank lên, sẽ ko nhất thiết phải dùng bơm P2 nữa, thường thì các heat tank cho nhà dân sẽ nhỏ, chỉ khoảng 500L thôi.

bác nói vậy chưa đúng, bơm p3 là bơm tăng áp, cụm bơm p2 mới là bơm tuần hoàn cụm bơm p1 là mơm cấp bù, trong trường hợp bồn hở không phải là bồn kín thì dùng công tắc phao điện để điều khiển bơm cấp bù. bởi vậy ở đường hồi về cần có van điện từ để hệ thống không bị mất áp, khi nhiệt độ trong đường hồi về nhiệt độ cài đặt khoảng 45 độ lúc đó mạch hồi đóng và van điện từ mở, khi nước hồi lớn hơn 45 độ thì mạch hồi mở thì van điện từ đóng.
vấn đề quả ban rất đơn giản không biết máy heatpump của media thế nào còn máy heatpump của dron thì ở đầu ống hồi về có một cảm biến hồi, mình chỉ cần nối nguần của van điện từ vào mạch hồi là khi nước ở đầu hồi về 45 độ thì mạch đóng và van điện từ mở, khi nước ở đầu hồi lên 55 độ thì mạch ngừng và van điện từ đóng. theo sơ đồ của bạn thì trục tăng áp của bạn dùng cho toàn nhà, bên mình thì tách riêng từng trục riêng biệt, 2 tầng trên cùng gần bồn nước thì cần tăng áp, các tầng còn lại thì để tự chảy. bác có thể vào đây tham khảo. http://nuocnongtrungtam.vn. khi nào bác rảnh anh em ccaffe buổi chao đôi kinh nghiệm la ra vấn đề sdt của mình 0944288966.
vấn đề 2 là bạn không biết dùng bơm hồi như thế nào, hệ thống của bạn là có tăng áp nên chỉ cần van điện từ mở là nước của bạn tự chảy về được, nên không cần bơm hồi, còn nếu vẫn dùng đến bơm hồi thì bạn đấu bơm vào mạch hồi của máy, chung vói mạch hồi của van điện từ, để khi bơm hồi bơm thì van điện từ mở, còn cảm biến hồi thì cứ alo cho tớ là có
Mỗi dòng máy nó mỗi khác.nhất là các máy đời cũ thì gần như ko có chức năng cảm biến hồi và cấp bù nước,thậm chí ko có bơm tuần hoàn.
Hiện nay, máy được cải tiến nên các bác mới cập nhật được: điều khiển cấp bù nước , điều khiển hồi,bơm tuần hoàn.Trong đời máy nhỏ thì có bên họ còn cho bơm tuần hoàn vào trong máy.Còn vấn đề hồi thì dùng bơm hồi là trong mọi trường hợp lắp đặt vẫn ok,còn có dùng hay ko còn phụ thuộc vào vị trí lắp đặt

Vấn đề được hiểu một cách đơn giản như sau:
Đặt cảm biến nhiệt trước Bơm hồi, khi nhiệt độ thấp ở một mức nào đó thì bơm hồi sẽ tự động hút nước vào bình bảo ôn và chuyển qua máy nước nóng để làm đủ nhiệt độ mong muốn sau đó đẩy vào bình bảo ôn dự trữ nhằm tiết kiệm nước nóng và điện năng tiêu thụ.

mọi người cho mình hỏi ngoài lề chút. Thông thường cuối đường cấp nước nóng và đường hồi nước có lắp 1 van cân bằng. Mọi người có thể giải thích giúp mình công dụng cũng như cách hoạt động của van này được không?

cho mình hỏi chú, nếu sử dụng nước nóng trung tâm cấp cho các căn hộ thì vấn đề đồng hồ đo đếm nước nóng đã sử dụng như thế nào. Mình hiểu là nước được tuần hoàn liên tục từ thiết bị về trục đứng lên bể chứa. vậy nước sẽ đi qua đồng hồ liên tục. cảm ơn.

Theo mình thấy thì nước sau khi bơm P3 bơm đến các nhóm tiêu thụ trở về cũng khá nguội rồi. Vì thế nhóm nước về này nên nối vào đấu hút của bơm P2 hơn là cho vào bồn. Nếu cấu trúc của bồn chứa, đường nước về và ngõ hút của bơm là gần nhau thì nói chung sơ đồ của bạn cũng ổn rồi!

Các bác cho mình hỏi cần thêm sensor vào vị trí nào nữa không? Mình mới đi làm nên chưa rành lắm. Sao lại đặt những sensor tại vị trí đó

Back
Bên trên