Dân Dụng Xin tư vấn giúp đỡ về vấn đề INVERTER

Ðề: Xin tư vấn giúp đỡ về vấn đề INVERTER

chắc trắn là phải đỡ tốn điện hơn rồi nếu không các kỹ sư, các hãng sản xuất 2nghĩ ra inverter làm gì nhỉ?

thang duc.media ngu nhu bo.cai dat hai nhiet do khac nhau ma cung so sanh duoc.neu cug mot loai may.cung mot phong nhu nhau ma cai dat nhiet do thang nao cao hon thi tat nhien se tiet kiem dien hon roi.

may inventer tat nhien se tiet kiem dien hon.nhung khong nhieu lam dau.khoang 10%.du ban dung may nao di nua thi cung nen chu y ve sinh may sach se thi se tiet kiem dien. may ban ma ban wa thi rat nhanh hu va co the ton dien toi 40% dong thoi khong mat nua

máy điều inverter tiết kiệm được 20% điện năng nếu biết cách

ai quan tâm thì giao lưu với mình nhé, bên mình cung cấp máy lạnh các loại giá tốt đây

theo em biết thì máy Inverter có tiết kiệm điện hơn máy thường,các kỹ sư đã công bố rồi,điều này không phải tranh cãi nữa,còn người dân dùng máy dhkk Inverter có tiết kiệm điện hay không còn phụ thuộc vào phòng dùng điều hoà có kín hay không nữa

em nói vậy có j ko phải mong các pac' chém nhẹ tay nhé

Ðề: Trả lời: Xin tư vấn giúp đỡ về vấn đề INVERTER

nana191 viết:

Nhầm lẫn cơ bản. Cái mà chủ thread hỏi là máy ĐHKK 2 cục có tích hợp DC Inverter chứ k phải máy hệ VRV.

duc.midea viết:

NO TABLE: MIỄN BÀN. Thế mà cũng vỗ ngực tự xưng là CHUYÊN GIA ĐIỀU HÒA HƠN 7 NĂM KN??? :P :laugh: :laugh: :laugh:

a noi rat ok,e dong y

- Chào các bác kỹ sư điện lạnh.
Em làm bên ngành IT nên về điện lạnh dốt lắm, mùa hè năm nay em định lắp con điều hòa dùng trong phòng khách. Em lên mạng tìm hiểu thông số ưu và nhược điểm các loại điều hòa trong đó có loại điều hòa biến tần Inverter. Tìm kiếm thông tin về Inverter thì toàn thấy quảng cáo của nhà sản xuất là tiết kiệm điện, tiết kiệm rất nhiều từ 30-50% so với điều hòa thông thường (non-inverter). Tra cứu tiếp trên các diễn đàn khác thì dân tình cũng cãi nhau om sòm là nó không tiết kiệm, tiết kiệm không đáng kể và có người còn nói nếu điều kiện phòng không đúng "chuẩn" thì nó còn hại điện lên 20% so với điều hòa thường. Có một anh bên forum chuyên về IT đó làm về sửa chữa điện lạnh, anh ấy nói là đúng như quảng cáo. Thực sự inverter có tiết kiệm điện như quảng cáo không? Những ưu điểm và nhược điểm gì so với máy non-invetter?
Nội dung tranh luận đây:
http://vozforums.com/showthread.php?t=6917&page=82
Và cuối cùng cho em hỏi câu cuối, với số tiền như nhau thì sự khác biệt giữa hiệu suất và chất lượng hai hãng sản xuất điều hòa có khác biệt nhau lớn khồng?
Cảm ơn các bác.

Chào bạn!
Theo mình máy ĐHKK inverter tiết kiệm điện hơn máy ĐHKK thông thường.
Khi sản xuất máy ĐHKK các hãng sản xuất sẽ đưa ra 2 thông số đó là EER và COP đó là hệ số tiêu thụ điện năng.
Ví dụ phòng của bạn có lượng nhiệt thừa là 18 000 000 BTU/h chẳng hạn. Vậy thì số Công suất điện tiêu thụ trên 1h của máy ĐHKK là:
W=18 000 000/EER ( khi chạy lạnh) và bằng 18 000 000/COP ( Khi chạy chiều nóng).
DO vậy để tiết kiệm điện thì EER và COP càng cao, bạn càng tiết kiệm điện.
Máy ĐHKK inverter ra đời sau máy ĐHKK thông thường và có hệ số EER, COP cao hơn máy ĐHKK thông thường. Và các máy có xuất xứ từ các nước thuộc nhóm G7 thường thường có hệ số EER, COP cao hơn máy sản xuất trong nước. Ngoài ra mỗi hãng sản xuất cũng sẽ có những hệ số khác nhau.
Trên là góp ý của mình mong giúp ích được cho bạn.

Re: Trả lời: Xin tư vấn giúp đỡ về vấn đề INVERTER

Tu van sai bet ... dieu hoa inverter la boc phet. Ko tiet kiem dien duoc ty nao dau ? Minh la chuyen gia dieu hoa hon 7 nam kinh nghiem roi. Boc phet het. Toan boc phet de kiem tien ?

Vi du :

Nhiet do ngoai troi 35 do :

May ko bien tan : de nhiet do 29 do
May bien tan de nhiet do : 27 do

Thi may bien tan con ton dien hon ?

Trong khi do may dieu hoa ko bien tan lai tiet kiem hon ?

Hi bạn,

Chắc bạn làm bên điện rồi. Nên chỉ đo và tính toán công suất thôi.

Sài inverter sướng hơn. Nhưng nếu hư thì tốn tiền nhiều nhiều hơn . Tiết kiệm điện nếu lắp đúng công suất với thể tích phòng. Tiền nào của đó

Trả lời: Xin tư vấn giúp đỡ về vấn đề INVERTER

Như bạn muốn hỏi thì đó là loại điều hòa dân dụng công suất nhỏ (9000 -24000 BTU) phải không?!
- Điều hòa sử dụng công nghệ biến tần INVERTER thực sự tiết kiệm điện, còn bao nhiêu thì tùy hãng, nếu lắp đúng thì thực tế có thể tiết kiệm khoảng 20%.
- Loại ĐH này có chế độ làm lạnh nhanh trong quá trình từ khi khởi động tới lúc đạt nhiệt độ phòng như nhiệt độ yêu cầu (nhiệt độ bạn chọn từ điều khiển từ xa). Khi đó công suất máy có thể lên tới 125%, do đó nếu bạn lắp loại máy vào phòng không đúng khả năng làm lạnh của máy -> Máy luôn phải làm việc trong trạng thái quá tài, vừa tốn điện vừa hại máy.
- So sánh trực tiếp hai loại điều hòa có thực là vi phạm luật về quảng cáo, nhưng mình chỉ có thể nói với bạn là \"Tiền nào của đó\".

+ Và một điều mình thích nhất ở máy ĐH dùng INVERTER là dàn nóng làm việc cực êm so với các loại điều hòa cơ.

+ Khi đi mua loại máy này bạn nên đi cùng người thực sự hiểu biết về máy này chứ nghe người ta maketing thì như ngồi trên đống tiền vàng không biết nên chọn đồng cho nặng hơn đâu.

Chúc bạn quyết định đúng!
dieu hòa cơ là ko dùng bo hả bác.

Biến tần đối với dhkk hoạt động như sau khi nhấn nút khởi động thì biến tần tăng dần tần số từ không đến 50hz hoặc cao hơn. Đến nhiệt độ set thì tần số giảm xuống động cơ (lock) chạy chậm lại để duy trì nhiệt độ cái này giống pid. Như vậy nếu set nhiệt độ quá thấp hoặc phòng quá lớn so với công suất dhkk thì lúc nào lock cũng chạy maximum dẫn đến giảm tuổi thọ IGBT hay gọi là ic công suất vì thế mà ddkk inverter hay bị chết bo dàn nóng. Trường hợp này thì máy inverter hao điện hơn mono do phải gánh thêm tổn hao điện trên biến tần .

Tiết kiệm điện còn phụ thuộc vào yêu cầu vào mục đích sử dụng nữa nhé!
Nếu dùng thường >5h liên tục thì nên chọn inverter ( chọn đầu tư cho lâu dài)
Nếu dùng ít hoặc <4h liên tục thì nên chọn máy lạnh thường
Khoảng 1-2h đầu khi nhiệt độ chưa đạt thì cả hai điều chạy hết công suất. nên mức tiêu tốn điện năng là gần như nhau
Khả năng tiêu tốn điện nhiều hay ít còn phụ thuộc vào mức độ cách nhiệt phòng tốt hay không?
Ưu điểm của dòng inverter là nhiệt độ sẽ ổn định hơn.
Phi phí bảo trì sử chữa của dòng inverter sẽ cao hơn so với dòng thường.
Khả năng tiết kiệm điện so với dòng thường từ 20% đến 30% khi đủ nhiệt độ cài đặt.

- Chào các bác kỹ sư điện lạnh.
Em làm bên ngành IT nên về điện lạnh dốt lắm, mùa hè năm nay em định lắp con điều hòa dùng trong phòng khách. Em lên mạng tìm hiểu thông số ưu và nhược điểm các loại điều hòa trong đó có loại điều hòa biến tần Inverter. Tìm kiếm thông tin về Inverter thì toàn thấy quảng cáo của nhà sản xuất là tiết kiệm điện, tiết kiệm rất nhiều từ 30-50% so với điều hòa thông thường (non-inverter). Tra cứu tiếp trên các diễn đàn khác thì dân tình cũng cãi nhau om sòm là nó không tiết kiệm, tiết kiệm không đáng kể và có người còn nói nếu điều kiện phòng không đúng "chuẩn" thì nó còn hại điện lên 20% so với điều hòa thường. Có một anh bên forum chuyên về IT đó làm về sửa chữa điện lạnh, anh ấy nói là đúng như quảng cáo. Thực sự inverter có tiết kiệm điện như quảng cáo không? Những ưu điểm và nhược điểm gì so với máy non-invetter?
Nội dung tranh luận đây:
http://vozforums.com/showthread.php?t=6917&page=82
Và cuối cùng cho em hỏi câu cuối, với số tiền như nhau thì sự khác biệt giữa hiệu suất và chất lượng hai hãng sản xuất điều hòa có khác biệt nhau lớn khồng?
Cảm ơn các bác.
Mình chuyên cung cấp máy nội địa daikin inveter gas 410 có gì lh vs mình...

Back
Bên trên