Trao đổi kiến thức với phần mềm Pipe Flow Expert

Khi kích vào file cacrk thì nó hiện lên thông báo thế này nhưng ko có key anh ạ

Đính kèm

545.5 KB · Xem: 187
Phần mềm rất hay nhưng tiếc là chưa áp dụng được ở VN vì chưa có cơ quan, ban nghành nào chứng nhận phần mềm này. Chỉ để tham khảo thôi

em mô phỏng qua cái process sữa nhưng mà có một chỗ nếu em không dùng flowcontrol valve thì lưu lượng đến ~22 m^3/h nhưng dùng FCV thì áp suất của đầu ra valve lại bị âm, như vậy thì có vấn đề gì không ạ. Em không am hiểu nhiều về cơ khí, áp suất và lưu lượng mong mọi người chỉ giáo thêm ạ?

Đính kèm

171.8 KB · Xem: 199
    237.8 KB · Xem: 210
Coi kiểm tra lại thông số 2 đầu nút và mục allowance dP của FCV xem có khai báo đúng chưa
View attachment 14733
View attachment 14732
Em cảm ơn anh, cho em hỏi thêm là thực tế mình sẽ có thêm các phần bend và cor,vậy ở mỗi pipe mình đều thêm vào đầu và cuối luôn hay sao ạ, ví dụ như ở node 1 có pipe đến và pipe đi, vậy trên mỗi pipe mình đều tạo 1 cor hay chỉ cần cuối pipe đến và đầu pipe đi thôi ạ?

đối tượng chú em đang khảo sát là pipe, 2 node = 1 pipe, thì có bao nhiêu cái fittings trên đoạn ống đó thì khai báo 1 lần thôi, còn nếu hiểu theo hiện nay thì về ý tưởng là như nhau:
ví dụ: có 2 đoạn ống 1-2 & 2-3, ngay node số 2 có 2 elbow 45 thì có 3 kiểu khai báo:
+ Trên đoạn 1-2 khai 2 elbow
+ Trên đoạn 2-3 khai 2 elbow
+ Trên đoạn 1-2 & 2-3 mỗi đoạn khai báo 1 elbow
--> Cách nào cũng được miễn sao số lượng fitting phải đủ, khai dư thì nó tăng tổn thất thôi.

Dear anh,
Anh cho em hỏi là có cách nào add file cad vào PFE để vẽ nhanh hơn ko ạ. Tương tự như khi dùng Epanet mình chồng Cad.dxf và tô lại trên Epanet ý anh.
Em cám ơn.

Gửi các anh em kỹ thuật. Sau một thời gian ngâm cứu phần mềm PFE, mình nhận thấy rằng phần mềm quá hay, chỉ tiếc là nó không tính cho dòng 2 pha. Còn lại từ cấp thoát nước, HVAC, khí nén, PCCC,...nó quất hết.
Hy vọng anh em nào đã từng nghiên cứu cùng trao đổi để học hỏi thêm.
View attachment 13054
Thím có key bản 2016 không share em với. Em cảm ơn.

Back
Bên trên