Cần giúp Cho em hỏi về máy lạnh Sanyo nội địa Nhật

thehung123

Thành Viên [LV 0]
Như tiêu đề em vừa lắp 1 máy lạnh nội địa Nhật Sanyo Sap-S28H , cho mình hỏi 1 số vấn đề sau
1 . Mình lắp máy này với giá 7.5tr luôn lắp đặt và 4m đồng , Cp , giá đỡ
2. Máy này là bao nhiêu HP vì nghe thợ nói 1.5HP mà mình ko biết nhìn thông số sao hết
3. Cho mình hỏi máy sử dụng gas R410A , vậy nếu nạp gas R22 có được ko ?
4. Máy mình có inverter ko , mình nghe nói máy nội địa Nhật xài điện 110 có đúng ko ak , vậy xài điện 110 khác gì với 220

Sở dĩ mình lên đây hỏi vì lắp của người quen , mà sao lúc đầu báo giá có 6.5tr mà lắp đặt chi phí xong đến 7.5tr . Dưới đây mình có vài hình ảnh

máy của bạn có mã cs 28h, và máy lạnh thì ta ko dùng sức ngựa để tính công suất, họ dùng đơn vị btu hoặc kcal/h, tuy nhiên nếu theo cách đổi thông thường của thợ thầy thì tạm tính công suất của máy lạnh này là 9000*2800/2200=11.4 btu, 1 ngựa tương đương 9000btu, 11.5 thì bạn tự tính xem, chưa đến 1.5hp
và mình nhắc lại rằng, máy lạnh ko dùng sức ngựa để tính, dù điện máy xanh hay thiên hòa nói rằng máy 1 hp, 2hp cũng chỉ là cách nói dân dã thôi, sai hết
với giới thợ họ mặc nhiên chuyển đổi công suất dựa vào model máy
22 thì 1hp
từ đó tính lên
25 thì 1.25hp
28 thì 1.5hp
36 thì 1.75
40 thì 2p
và chắc chắn với cách tính này hoàn toàn ko chính xác, nhưng nó đã và đang là chuẩn mực tính toán của thợ nội địa, vì sao thì ko biết nha
- máy bạn đúng là máy inverter, dùng gas lạnh r410, và ko thể thay thế bằng gas 22 được, mỗi loại gas có tính chất lý hóa khác nhau
-điện áp máy bạn đang dùng là 100 - 110 vol, trong tầm đó, để sử dụng ở vn thì máy này cần dùng biến áp giảm điện thế hoặc cải tạo nguồn trên board thành 220v và chạy trực tiếp mạng điện nhà
-7.5 tr cho cái máy được sản xuất từ năm 2001 ( 16 năm), bạn có thể mua máy mới được rồi đấy

máy của bạn có mã cs 28h, và máy lạnh thì ta ko dùng sức ngựa để tính công suất, họ dùng đơn vị btu hoặc kcal/h, tuy nhiên nếu theo cách đổi thông thường của thợ thầy thì tạm tính công suất của máy lạnh này là 9000*2800/2200=11.4 btu, 1 ngựa tương đương 9000btu, 11.5 thì bạn tự tính xem, chưa đến 1.5hp
và mình nhắc lại rằng, máy lạnh ko dùng sức ngựa để tính, dù điện máy xanh hay thiên hòa nói rằng máy 1 hp, 2hp cũng chỉ là cách nói dân dã thôi, sai hết
22 thì 1hp
từ đó tính lên
25 thì 1.25hp
28 thì 1.5hp
36 thì 1.75
40 thì 2p
và chắc chắn với cách tính này hoàn toàn ko chính xác, nhưng nó đã và đang là chuẩn mực tính toán của thợ nội địa, vì sao thì ko biết nha
- máy bạn đúng là máy inverter, dùng gas lạnh r410, và ko thể thay thế bằng gas 22 được, mỗi loại gas có tính chất lý hóa khác nhau
-điện áp máy bạn đang dùng là 100 - 110 vol, trong tầm đó, để sử dụng ở vn thì máy này cần dùng biến áp giảm điện thế hoặc cải tạo nguồn trên board thành 220v và chạy trực tiếp mạng điện nhà
-7.5 tr cho cái máy được sản xuất từ năm 2001 ( 16 năm), bạn có thể mua máy mới được rồi đấy

Haizzz, mình cũng ko rành về điện lạnh lắm, vì nghe đồ của Nhật thì xài ngon hơn , lên điện máy hay chợ lớn thấy cũng có máy mới tầm 7.5tr nhưng nó ko có inverter , sau 1 tuần gắn mình thấy xài cũng ok , ít hao điện mà theo bạn nó chắc đã thay main gì cho xài điện 220v vì ko thấy biến áp đâu hết , câu thẳng vào điện nhà luôn . Rút kinh nghiệm sau này mua gì cứ ra chỗ uy tín mua , quen biết gì mà chém đẹp trời . Chán

ko có thay main nhá, họ chuyển đổi nguồn trên board để chạy dc điện 220v, tất nhiên k hi chuyển như vậy thì dùng linh kiện hàng chợ, nhưng đó là cách để rút gọn chi phí và thi công dễ hơn dùng biến áp ( mặc dù dùng biến áp sẽ giữ dc cái zin của máy) thông thường, khi làm điều này phải báo trước để khách hàng lựa chọn - dùng biến hay chuyển nguồn, dùng biến tốn thêm phí nhìu hơn là chuyển nhưng chuyển điện thì rủi ro hơn

máy lạnh ko dùng sức ngựa để tính, dù điện máy xanh hay thiên hòa nói rằng máy 1 hp, 2hp cũng chỉ là cách nói dân dã thôi, sai hết

miền bắc thì thường hỏi công suất máy là bao nhiêu nên mới dùng đơn vị btu/h, chứ miền nam khách toàn hỏi bao nhiêu ngựa thôi à...1 HP = 750W, nên muốn tính HP thì lấy công suất điện (power, power input)chia cho 750, nhớ đổi công suất điện ra đơn vị W

đồ nội đia thì giá tuỳ ý người bán, nhưng nó cũng có giá thị trường nữa, báo 6,5tr cho máy 1,5hp là cũng hợp lý rồi bạn, còn 1tr là tiền ống đồng, tiền dây điện, tiền công...để thợ thầy sống với chứ bạn, bạn nói thợ quen mà bạn không tin tưởng nữa thì sao giờ.
công nghệ người ta đi trước mình có khi hơn chục năm, nên đừng so sánh với với máy thùng, đừng nói cái nào cũng như nhau, nếu như nhau thì hàng nội địa này đã không ai mua rồi

22 thì 1hp
từ đó tính lên
25 thì 1.25hp
28 thì 1.5hp
36 thì 1.75
40 thì 2p
2001 mà đã xài Inverter rồi hả bạn? Vậy cái mãy này đúng là quá già!

đồ nội đia thì giá tuỳ ý người bán, nhưng nó cũng có giá thị trường nữa, báo 6,5tr cho máy 1,5hp là cũng hợp lý rồi bạn, còn 1tr là tiền ống đồng, tiền dây điện, tiền công...để thợ thầy sống với chứ bạn, bạn nói thợ quen mà bạn không tin tưởng nữa thì sao giờ.
công nghệ người ta đi trước mình có khi hơn chục năm, nên đừng so sánh với với máy thùng, đừng nói cái nào cũng như nhau, nếu như nhau thì hàng nội địa này đã không ai mua rồi
Nội địa mà tận 2001 là cũng đắt đó !

Back
Bên trên