Cần giúp Cần giúp đỡ về đồ án sấy lúa theo phương pháp tĩnh

khoa130487

Thành Viên [LV 0]
Chào đại gia đình. Em đang ko biết phải làm sao về đồ án sấy lúa theo phương pháp tĩnh là như thế nào.nhờ các anh chị giúp đỡ. em xin chân thành cảm ơn và hậu tạ.mail em là [email protected].số điện thoại là 0949.403301 có gì các anh chị giúp đỡ nha

Ðề: Cần giúp đỡ về đồ án sấy lúa theo phương pháp tĩnh

Sấy tĩnh là sấy không động... Hì, mình nói đùa thôi. Đó là bạn sấy trên vỉ ngang thổi gió từ phía dưới và muốn cho lúa khô đều, bạn phải dùng cào hoặc tay để đảo lúa...

các dạng sấy bạn cần phải biết là:

1. Sấy thăng hoa (biến nước từ trạng thái rắn qua trạng thái hơi, qui trình thực hiện như sau: Làm lạnh nước trong sản phẩm bằng phương phòng lạnh đông nhanh, sau đó đưa sản phẩm vào buồn hút chân không có gia nhiệt sơ bộ) rút hơi nước ra ở dạng thăng hoa) => thường áp dụng ở các sản phẩm sấy khô trái cây thường gặp nhất là mứt sấy, Mít sấy có thể tham quan nhà máy VinaMit.
2. Sây tầng sôi (đây còn gọi là sấy động), các hạt sẽ được gia nhiệt lên ở trạng thái tần sôi (bay lơ lững) và bay hơi nước đều các bề mặt hạt. thường dùng trong sản xuất bánh kẹo và Dược phẩm.
3. Sấy tỉnh:
Là quá trình gia nhiệt không khí bề mặt sản phẩm (sản phẩm đứng yên) do không khí ở bề mặt có độ ẩm thấp (độ chứa hơi thấp), hơi nước trong sản phẩm sẽ tự bay hơi vào không khí bề mặt làm khô sản phẩm.

Sấy tĩnh là sấy không động... Hì, mình nói đùa thôi. Đó là bạn sấy trên vỉ ngang thổi gió từ phía dưới và muốn cho lúa khô đều, bạn phải dùng cào hoặc tay để đảo lúa...

Bạn nói đúng nhưng chưa đủ đâu!

Cái này nhà em có làm rồi,lúc đó em chư biết gi về Nhiệt. Lò sấy 4-8 tấn, thời gian 8h
-Nhiệt được hút từ lò đốt ( có thể do than đá, "vỏ trấu"-KT, vỏ dừa hay thứ gì đó cháy sinh ra nhiệt), sau đó được quạt hướng trục đẩy vào buồng sấy.
-Động cơ kéo quạt là động cơ Diesel D24 hoặc có thể dùng Motor 3 pharse.
-Cấu tạo buồng sấy: tường được xây 2 lớp, có lớp đệm kk, bao kín tránh tổn thất nhiệt. khoảng cách từ nền đế tầng chứa lúa 0.2-0.3m (khí nóng đi bên dưới - do quạt hút-đẩy vào, áp suất của không khí bên dưới cao hơn áp suất khí trời - --và lúa được sấy khô dần từ dưới nên ( bề dày lớp lúa khoảng 0.4m- có thể dày hơn tùy theo công suất của quạt và lò đốt. Nhiệt độ buồng sấy tử 40-55 độ C, tùy theo lúa ướt hay khô)
-Các hạt lúa khô sẽ bị thổi từ dưới nên và cứ thế lúa sẽ khô tới bề mặt.

Kiến thức còn hạn hẹp mong các bác chỉ giáo!

Chân thành cảm ơn các anh em đã giúp đỡ,mà các anh có thể nói rõ hơn 1 tí cho em không.đề tài của em là tính toán thiết kế máy sấy luá theo phương pháp tĩnh năng suất 5000 kg/ mẻ. nhiên liệu là than đá angtraxit

Bạn phải tìm hiểu rỏ qui trình sấy lúa như thế nào? 5000kg/mẽ (mẽ là bao nhiêu giờ?)
1. Xác định hàm ẩm nằm trong lúa.
2. Khối lượng thể tích (thể tích riêng) của 5000 kg.
3. Giải pháp sang bề mặt (cần bao nhiêu vĩ)
4. Nhiệt độ gió cần thổi vào vùng sấy là bao nhiêu (giả sử là 45 độ C)? (nhớ phải phù hợp không cháy lúa)
5. Lưu lượng gió cần cấp vào lò bao nhiêu? (l/s)
6. Giả sử nhiệt độ gió ngoài trời là 30 độ C. lưu lượng gió cần cấp vào lò là 1000 l/s, => năng lượng cần KW= l/sx1.213x(45-30) = 18.2 kW (kW= kJ/s)
7. Nhiệt trị của than là bao nhiêu (1 kg than khi cháy cho ra bao nhiêu kcal/h)

Một số ý kiến giúp bạn dễ hiểu khi thiết kế.

Chào đại gia đình. Em đang ko biết phải làm sao về đồ án sấy lúa theo phương pháp tĩnh là như thế nào.nhờ các anh chị giúp đỡ. em xin chân thành cảm ơn và hậu tạ.mail em là [email protected].số điện thoại là 0949.403301 có gì các anh chị giúp đỡ nha
Các bác nói đúng rồi đó, nhưng bây giờ tiến thếm 1 chút là có thể sấy đảo chiều, có nghĩa là khí nóng lúc đầu thổi từ dưới lên (phương pháp truyền thống), và sau một thời gian lại thổi từ trên xuống, phướng pháp này nhằm nâng cao hiệu suất và chất lượng sản phẩm. Nếu bạn ở miền Nam, xuống khoa Cơ khí của ĐH Nông Lâm sẽ có máy này đấy bạn ah!

Back
Bên trên