Cần giúp Thánh bơm nào giúp với gấp gấp gấp

nguyen hoàng hổ

Thành Viên [LV 0]
Hiện tại mình có 1 bơm và 12 bộ cảm biến mực nước cho 12 bồn nước . các bơm hoạt động theo cơ chế sau:
1 Bơm chạy khi cảm biến mực nước của 1 trong 12 bồn ở mức thấp nhất
2 Bơm tắt khi cảm biến mực nước của 12 bồn đều ở mức cao nhất
Như vậy có thế làm mạch điều khiển được không? và đk như thế nào

Chài, 1 bơm mà chơi 12 bộ cảm biến ->> có 12 tín hiệu điều khiển à. Nghe đã thấy bất hợp lý rồi. 12 cái bồn của bạn nếu để ở cùng 1 độ cao thì tốt nhất làm ống thông nhau. Sau đó bạn chỉ cần 1 bộ cảm biến bố trí ở 1 bồn chính điều khiển bơm là ok. 11 bồn còn lại dùng van phao. Khi đó vấn đề điều khiển trở về quá đơn giản rồi. Còn nếu 12 cái bồn đó không thể nối thông nhau đc (tức là nằm cách xa nhau hoặc cao độ khác nhau...) khi đó hãy sử dụng van điện từ điều khiển mức nước tại chỗ của mỗi bồn, còn bơm sẽ chạy theo tín hiệu của van điện từ gửi về.

chả có gì bất hợp lý đâu bạn, thường nhà cao tầng nó dùng nhiều bồn thông nhau. mỗi bồn 1 cảm biến, vì nếu chỉ gắn 1 bồn, khi cảm biến đó hư, hoặc bồn đó hư thì coi như cả chung cư không có nước xài. mà bạn biết đó, cúp điện thì được chứ cúp nước thì.....
cái bất hợp lý ở đây là chỉ có 1 bơm, nếu bơm này nó trục trặc thì xác định luôn nhé.

Hiện tại mình có 1 bơm và 12 bộ cảm biến mực nước cho 12 bồn nước . các bơm hoạt động theo cơ chế sau:
Một bơm dùng cho nhiều bồn nước là rất bình thường bạn ạ! Tuy nhiên, có rất nhiều giải pháp khác nhau cho từng trường hợp cụ thể. Ý mình là cái điều kiện bạn đưa ra đôi khi phải xem xét trên thực địa rồi mới cho một giải pháp thực tế. Ví dụ 1 trường hợp cụ thể là 12 bồn nước nằm 1 chỗ. Khi đó bạn có thể làm hệ ống cân bằng bằng 1 ống cái và mỗi bồn có 1 van nối vào ống cái này. Lúc này bạn chỉ cần 3 bộ điện cực và 1 bộ điều khiển Omron loại dùng cho 5 cực. 1 bộ điện cực lắp ở bồn dưới đất gần bơm và 2 bộ điện cực lắp ở bất kỳ bồn nào.
Bạn sẽ hỏi tôi là nếu bồn lắp điện cực vệ sinh thì sao?
Trả lời: thường chỉ vệ sinh từng bồn một nên khi bồn lắp điện cực vệ sinh thì bạn dùng bộ điện cực còn lại để điều khiển bơm.
Về mạch nói chung cũng phức tạp nên mình không đưa vào diễn đàn.
Còn với các trường hợp khác, sẽ thiết kế theo kiểu phù hợp với nó!
Mấy ý kiến cùng bạn!

Theo minh ban nen chi tiet hon ve nhu cau va muc dich cap nuoc vao 12 bon nuoc cua ban.Dat biet la vi tri 12 bon nuoc cua ban: nam 1 cho hay nam rai rac o nhieu khu vuac khac nhau thi moi nguoi moi tu van chinh xac cho ban

Đơn giản thôi, dùng 12 van điện từ 2 ngã on/off ( dùng loại thường mở: khi không có điện sẽ mở van) cùng với 12 phao điện dùng cho bồn nước. Trước mỗi ống cấp vào từng bồn gắn 1 van điện từ. Đấu nối tiếp tiếp điểm up/on của phao trước nguồn cấp cho van điện từ ( phao bồn nào dùng để kích hoạt van bồn đó). Kết nối song song 12 tiếp điểm down/on của phao điện vào trước nguồn cấp cho contactor điều khiển bơm nước. Thế là xong.

Một bơm dùng cho nhiều bồn nước là rất bình thường bạn ạ! Tuy nhiên, có rất nhiều giải pháp khác nhau cho từng trường hợp cụ thể. Ý mình là cái điều kiện bạn đưa ra đôi khi phải xem xét trên thực địa rồi mới cho một giải pháp thực tế. Ví dụ 1 trường hợp cụ thể là 12 bồn nước nằm 1 chỗ. Khi đó bạn có thể làm hệ ống cân bằng bằng 1 ống cái và mỗi bồn có 1 van nối vào ống cái này. Lúc này bạn chỉ cần 3 bộ điện cực và 1 bộ điều khiển Omron loại dùng cho 5 cực. 1 bộ điện cực lắp ở bồn dưới đất gần bơm và 2 bộ điện cực lắp ở bất kỳ bồn nào.
Bạn sẽ hỏi tôi là nếu bồn lắp điện cực vệ sinh thì sao?
Trả lời: thường chỉ vệ sinh từng bồn một nên khi bồn lắp điện cực vệ sinh thì bạn dùng bộ điện cực còn lại để điều khiển bơm.
Về mạch nói chung cũng phức tạp nên mình không đưa vào diễn đàn.
Còn với các trường hợp khác, sẽ thiết kế theo kiểu phù hợp với nó!
Mấy ý kiến cùng bạn!
Bạn nói lòng vòng nhưng cuối cùng vẫn chưa giải quyết được vấn đề cho chủ thớt. Ở đây chủ thớt đã ghi là 12 bồn nước với 12 bộ phao thì chắc chắn 12 bồn nước này nằm ở 12 vị trí và cao độ khác nhau nhưng chỉ có 1 bơm ( có thể đây là hệ nước cho 1 công trình gồm 12 khối riêng biệt nhưng chỉ dùng 1 bơm nên mới cần như thế).

Back
Bên trên