Công Nghiệp Cách tính bình chứa nước lạnh trong hệ thống Water Chiller

Trả lời: CÁCH TÍNH BÌNH CHỨA NƯỚC LẠNH TRONG HỆ THỐNG WATER CHILLER

sorry minh nham binh expansion-tank :laugh: :laugh: :P

Chào,

Có 2 vấn đề :

1. Nếu là bình chứa (buffer tank) : nhiệm vụ của nó là giảm thiểu số lần tắc/mở máy nén của chiller trong trường hợp giảm tải.
Cách tính cũng đơn giản, nó phụ thuộc vào sự biến thiên của tải lạnh.
Thông thường thể tích được bình tính sao cho máy nén đóng/mở trong 10 phút.
Như vậy thể tích bình phụ thuộc rất nhiều yếu tố :
a. Trạm lạnh có tổng cộng bao nhiêu máy nén (điều khiển theo cấp hay vô cấp)
b. Chênh lệch nhiệt độ cài cho từng cấp.
c. Bơm nước tuần hoàn có biến thiên hay cố định

....
2. Nếu là bình tích lạnh (ice storage) :
Cái này dùng để trữ năng lượng lạnh (sensible or latent).
a. Mục đích để giảm chi phí điện năng (nếu sử dụng trong giờ cao điểm-thấp điểm)
b. Cân bằng tải đỉnh (nếu phụ tải biến thiên lớn theo thời gian)
c. Using as Back up system

nếu chạy máy vào giờ thấp điểm như bác nói thì quả là tiết kiệm điện vô cùng công ty em đang bị mấy anh EVN hành dữ quá do 2 con chiller xài qua nhiều điện :laugh:

Do tuổi nghề còn non trẻ nên xin chỉ nói 1 số ý như sau.

1. Nếu sử cho cho điều hoà kho khí ta chi nên sử dụng bình cấp bổ xung. Vì Chiller làm việc theo chuẩn vào 12oC ra 7oC. Ta chỉ cần tuân thủ theo cách tính công suất máy Chiller + chọn công suất FCU (AHU). Bình loại này không cần lớn khoảng 1m3 cho may 80RT.

2. Nếu sử dụng cho giải nhiệt máy thì ta sử dụng bồn trung gian . Bo62n này sẽ được tính theo lưu lượng sử dụng và nhiệt độ trở về sau khi đã giải nhiệt.

3. Có thiếu sót, xin chỉ giáo

thanks

Gửi bác một tài liệu hôm rồi em dịch (catalog cuar hãng Salmson) để chọn bình dãn nở cho công trình dược ở cty em. (anh văn của em nó củ chuối lắm - đọc không hiểu bác mail cho em em nói rõ hơn nhé)

Download

Ðề: Trả lời: CÁCH TÍNH BÌNH CHỨA NƯỚC LẠNH TRONG HỆ THỐNG WATER CHILLER

bạn nào có công thức tính chọn bình chứa cao áp thì cho mình nha

ðề: Cách tính bình chứa nước lạnh trong hệ thống water chiller

chào các pro
hôm nay vui vẻ quá, mình xin ké 1 chân nhi
theo mình, cách tính bình buffe này có nhiều lời giải, ví vậy mình có gặp nhưng thấy quy cách nó khác nhau.
thí dụ hệ thống 2 chill, 1 chạy, 1 standby, thì khi tải lạnh giảm đi đến ngưỡng cài đặt thì chill stop, còn bơm lạnh vẫn chạy, lúc này bình bufe tính kiểu khác. nhưng trường hợp có 3 chill, trong đó 1 standby, thì khi tải lạnh giảm nó có thể chỉ stop 1 chill. tương tự như 1 trường hợp anh em đã nói có tới 7 chill chung 1 hệ thống ống và bơm, thì việc đóng ngắt chill theo tín hiệu khu vực mặc định cho từng chill, lúc này bình bufe chắc chắn tính khác nữa.
còn trường hợp như đã nêu trên đối nhà cao tầng, thì có bài dùng bình bufe ở giữa chắc do tẩm đẩy của bơm thiếu nên cần có bình làm nhiệm vụ tiếp sức, vậy cách tính của bình này sẽ theo 1 kiểu riêng. nhưng như mình thấy có những trường hợp khi nhà cao quá thì người thíết kế lại chia vị trí lắp chill ra để bảo đảm bơm chứ không tập trung chill lại 1 chỗ. ví dụ có thể đặt 1 cụm chill ở tầng hầm, 1 cụm đặt trên nó nhà. như vậy là cách tính bufe tank sẽ có nhiều kiểu, chắc không phải dùng 1 công thức duy nhất.
thôi các pax vui vẻ nhi, em đi học đây.

Ðề: Cách tính bình chứa nước lạnh trong hệ thống Water Chiller

Chào mọi người. Mình là dân chế tạo máy nhưng đi làm ở nhà máy đụng vấn đề hệ thống lạnh nên muốn hỏi mọi người về vấn đề này:
Xưởng sản xuất của mình rộng khoảng 45000m3. Nhiệt độ ngoài trời là 35 độ C. Cần làm lạnh cho xưởng là 25 độ C. Nếu dùng Chiller, AHU thì công suất lạnh là bao nhiêu? Nếu dùng Buffer tank giữa Chiller và AHU thì thể tích Buffer tank là bao nhiêu? Nếu muốn sử dụng Buffer tank để tiết kiệm tiền điện (chạy vào buổi đêm với giá điện rẻ nhất rồi sử dụng vào ban ngày được phần nào tốt phần đó) thì Buffer tank cần có thể tích bao nhiêu?
Mong nhận đóng góp từ mọi người.
Thanks

Bạn hỏi vậy chắc hông ai dám trả lời, vì đụng vào chén cơm của người khác. Nếu bác nghiên cứu tính toán rồi có khó khăn phần nào cần góp ý chắc có nhiều người sẵn lòng hơn.
:-B

Dear bạn Trieuchau1986,

Mình gửi bạn catalog của hệ thống trữ lạnh Cristopia mà bên mình cung cấp. Bạn tham khảo nhé. Nếu như ở nhà máy của bạn sử dụng điện 3 giá (Cao điểm, bình thường, thấp điểm) thì sẽ tiết kiệm được năng lượng rất nhiều (chạy chiller giờ thấp điểm để trữ, cấp hệ thống giờ cao điểm...). Các công trình sử dụng hệ thống này là: Nhà máy Dược OPV, nhà máy Cocacola, Siêu thị Big C Hải Phòng, Big C Hà Nội, Đài Truyền hình...

Trương Văn Bảnh
Cell: 0986280204
Email: [email protected]

Đính kèm

• CRISTOPIA.rar
    5.3 MB · Xem: 807

Cảm ơn mọi người đã phản hồi. Mình sẽ tự tìm hiểu tiếp rồi hỏi lại mọi người sau vì hiện tại cũng ko gấp - dự án này phải hơn 1 năm nữa mới làm:P.

Thế các bác cho hỏi:
Quá trình hòa trộn vậy thì tổn thất nhiết rất cao?
và như vậy thì lúc mới làm việc máy nén phải làm việc cật lực.
mà hệ thống này chỉ có thể phục vụ cho nơi cần nhiệt độ không thấp lắm đúng không các bác?

Ban nao co ban ve chi tiet cau tao binh tru lanh hai ngan khong cho minh voi, minh dang rat can. cam on.

Em cũng đang quan tâm vè vấn đề tích trữ lạnh.. em nhờ mọi người có tài liệu
Hoàng Đình Tín, Một số vấn đề về tính toán tích trữ lạnh không cho em xin với.
Em đang áp dụng hệ thống tích trữ lạnh cho bênh viện BECAMEX Bình Dương. Mong được mọi người giúp đỡ về lĩnh vực này.
anh nào có tài liệu xin gửi về [email protected] em xin chân thành cảm ơn rất nhiều ạ

Minh co vai y kien:
Đối với chiller luôn luôn có điểm làm việc tối ưu.Nhưng phụ tải của chúng ta là đại lượng biến thiên liên tục. Do đó bình tích lanh đóng vai trò điều tải. Nghĩa là khi tải giảm thì bình tích lạnh sẽ tích năng lượng từ chiller, khi nhu cầu tải quá lớn thì bình tích lạnh \"nhả\" năng luợng bổ sung them cho lượng tải lạnh chiller đáp ứng -->chiller luôn làm việc ổn định ở trạng thái hiệu suất cao nhất.
Như vậy khi chọn bình tích lạnh cũng như chọn chiller ta cần chú ý: Lượng phụ tải thường xuyên và lượng phụ tải max. Bình tích lạnh cũng có ý nghĩa lớn khi nơi sử dụng hệ thống áp dụng điện 3 giá: ta sẽ chạy chiller về đêm (giá điện thấp) và ban ngày chỉ xài bơm cho bình tích lạnh (lúc này giá điện cao hơn nhiều).
Như vậy ta thấy bình tích lạnh sẽ có cấu tạo gồm vỏ bao, các vật chất có thể tích năng lượng lớn VD Etilen glycol, nước... Đối với nước thì năng lượng được tích trữ rất nhiều khi có sự chuyển pha --> tích trữ băng.
Chào thân ái và đoàn kết!
Rất hay và rất thực tế :)

Back
Bên trên