Cần giúp Tổn thất áp lực trong đường ống PCCC

vanlong

Thành Viên [LV 0]
em chào các chú, cô, anh, chị, em.
Hiện tại em có thắc mắc mong chú, cô, anh, chị, em giúp đỡ ạ.
em đang học tập thiết kế PCCC cho nhà xưởng, có hệ thống sprinkler, chữa cháy vách tường, ngoài nhà và đang mắc chỗ tính cột áp máy bơm.
Theo 6.14 TCVN 4513 - 1988 có công thức tính tổn thất áp lực là H= L*A*Q^2 (1)
Và theo 10.5 TCVN 7336 - 2003 lại có công thức tính tổn thất là H= Q^2/Bt (2)
Các bác, anh chị cho em hỏi là tính theo công thức nào để có cột áp máy bơm ?
Theo em hiểu là công thức (1) tính cho hệ vách tường, (2) tính cho hệ sprinkler
Sau khi tính được tổn thất cột áp cho 2 hệ vách tường và sprinkler có phải lấy cái cao hơn rồi tính cột áp máy bơm ko ?
Cám ơn mọi người đã đọc :D

Nhìn vào cái công thức này là thấy chóng mặt rồi. Ai giúp bạn ấy với

CÁI này các đàn anh đã ghi nhiều trên diễn đàn rồi đó,chú em tự mài mò sẽ ra.
gửi chú bản thuyết minh tham khảo pccc đã có trên diễn đàn nhưng kiếm hoài không ra,tui up lại.

Đính kèm

• 1.2 thuyết minh pccc.doc
    716.5 KB · Xem: 1,261
CÁI này các đàn anh đã ghi nhiều trên diễn đàn rồi đó,chú em tự mài mò sẽ ra.
gửi chú bản thuyết minh tham khảo pccc đã có trên diễn đàn nhưng kiếm hoài không ra,tui up lại.
em chào anh, cảm ơn anh đã đọc bài của em.
em thắc mắc ở chỗ em đang tính chữa cháy cho nhà xưởng gồm 2 tầng, rộng 50m dài 93m, cao 12,5 m. Theo bảng 6,4 tcvn 7336 là nhóm III => Q sprinkler lấy là 108l/s
đoạn ống 125 từ nhà bơm đến đầu sprinkler bất lợi nhất e tính ra 140m. theo công thức H= A*L*Q^2 thì là 0,00008623*140*108*108 tổn thất đã là 140mcn. chưa tính đến tổn thất vòi lăng... nên e đang hoang mang quá a ạ.

bạn không cho thông tin về hệ thống chữa cháy vách tường và ngoài nhà có đi chùng hay không nên mình tính với hệ chỉ có sprinkler thôi thì ống chính là 125A thì bơm bạn phải có cột áp ít nhất 130m.nếu tăng ống lên 150A thì bơm của bạn côt áp 90m.nên tăng size ống lên nha vì ống chính mà 125A vận tốc của bạn đã trên 8m/s rồi

em chào các chú, cô, anh, chị, em.
Hiện tại em có thắc mắc mong chú, cô, anh, chị, em giúp đỡ ạ.
em đang học tập thiết kế PCCC cho nhà xưởng, có hệ thống sprinkler, chữa cháy vách tường, ngoài nhà và đang mắc chỗ tính cột áp máy bơm.
Các bác, anh chị cho em hỏi là tính theo công thức nào để có cột áp máy bơm ?
Theo em hiểu là công thức (1) tính cho hệ vách tường, (2) tính cho hệ sprinkler
Sau khi tính được tổn thất cột áp cho 2 hệ vách tường và sprinkler có phải lấy cái cao hơn rồi tính cột áp máy bơm ko ?
Cám ơn mọi người đã đọc :D

có 1 cách tính tổn thất ma sát trên chiều dài đường ống nữa, đó là dùng công thức Hazen-Williams

bạn không cho thông tin về hệ thống chữa cháy vách tường và ngoài nhà có đi chùng hay không nên mình tính với hệ chỉ có sprinkler thôi thì ống chính là 125A thì bơm bạn phải có cột áp ít nhất 130m.nếu tăng ống lên 150A thì bơm của bạn côt áp 90m.nên tăng size ống lên nha vì ống chính mà 125A vận tốc của bạn đã trên 8m/s rồi
Hệ của em đi chung sprinkler với vách tường, ngoài nhà luôn bác ơi. Bác tính công thức nào ra 130m vậy ạ. Em tính đoạn tổn thất từ nhà bơm đến đầu sprinkler bất lợi nhất đã hơn 140m chưa có Hvòi Hlăng.

đó mình tính cho hệ sprinkler thôi.nếu hệ vách tường và ngoài nhà đi chung thì sẽ lớn hơn rất nhiều vì xưởng của bạn thể tích trên 58000 m3 rồi.mình dùng công thức trong tiêu chuẩn 4513

Back
Bên trên