Thảo luận BMS giám sát nhiệt độ IDU

utphuong

Thành Viên [LV 0]
Các bác cho em hỏi: em đang làm BMS điều khiển dàn nóng IDU. Giám sát các IDU ( máy lạnh 2 mảnh ) thì ngoài ngoài điều khiển, giám sát trạng thái & lỗi thì còn yêu cầu thêm giám sát nhiệt độ. Em thấy có Remote rồi thì đâu cần lắp thêm các bộ thiết bị theo chuẩn Bacnet or Modbus phải ko bác bác?

Các bác cho em hỏi: em đang làm BMS điều khiển dàn nóng IDU. Giám sát các IDU ( máy lạnh 2 mảnh ) thì ngoài ngoài điều khiển, giám sát trạng thái & lỗi thì còn yêu cầu thêm giám sát nhiệt độ. Em thấy có Remote rồi thì đâu cần lắp thêm các bộ thiết bị theo chuẩn Bacnet or Modbus phải ko bác bác?
Chào bạn,
Có Remote nhưng BMS(hiểu là các bộ điều khiển DDC) sẽ không trao đổi được dữ liệu từ Remote của bạn đâu. Với các hệ VRV mình gặp để giao tiếp được với BMS thì bộ trung tâm của VRV phải có Bacnet Gateway (cũng có thể có Modbus) thì sẽ cho được các thông số như bạn muốn về BMS.

Chào bạn,
mình có 2 trường hợp nhé
1. Hệ máy lạnh 2 mảnh split unit như máy lạnh bình thường của mình xài ở nhà thì BMS chỉ phát lệnh điều khiển on/off, giấm sát trạng thái on/off, trạng thái trip thôi ngoài ra ko lấy dc tín hiệu nhiệt độ cũng như không cài đặt dc nhiệt độ, do đó muốn giám sát nhiệt độ phòng thì phải lắp thêm cảm biến nhiệt độ phòng và kéo riêng về BMS. Thực ra có cách khác là dùng bộ gateway chuyển đổi tín hiệu máy lạnh sang tín hiệu BMS nhưng cách này ít khi dùng do giá gateway khá cao và còn tùy thuộc vào model máy lạnh nữa.
2. Hệ máy lạnh VRV một mẹ nhiều con, nếu khi mua có yêu cầu option Bacnet thì có thể kết nối với BMS (option này ko rẻ) khi đó BMS có thể giám sát, điều khiển, đọc nhiệt độ cũng như cài đặt nhiệt độ cho từng giàn lạnh mà không cần thêm gì hết.

à em hiểu rồi, thường thì BMS là điều khiển VRV, máy lạnh 2 mảnh thì điều khiển cục bộ đúng ko ạ?

Chào Bạn Utphuong,

Nếu máy lạnh Gas có ODU và IDU, mình dùng DDC controller điều khiển chạy dừng, giám sát trạng thái status, Trip, điều khiển luôn nhiệt độ cho nó.

Bạn xem qua hình này nhé, dùng cho nhà máy dược

CTy TNHH KT & TM Nang Luong Xanh
Green Energy Engineering Trading Company
GEE HVAC & Building Control Solutions

www.gee.com.vn Email: [email protected]

AHU-09 MEBIPHA PHARMA-1 - www.gee.com.vn  .PNG

Buổi hội thảo công nghệ BMS KMC Controls với IOT & Cloud tại Hà Nội

Back
Bên trên