Ai có kinh nghiệm thiết kế hhệ tthống sprinkler???

asin_z

Thành Viên [LV 0]
Tôi đang làm ở Keangnam Hà Nội, đang thiết kế hệ thống sprinkler mà TCVN nói chung chung quá, coa ai đã từng thiết kế thì cho xin một số kinh nghiệm nhé (có bản vẽ nữa thì càng tốt).
Thanks!

Trả lời: Ai có kinh nghiệm thiết kế hhệ tthống sprinkler???

tui nhớ là cái dự án keangnam đang làm mà.bjo còn thiết kế gì nữa?
chắc bác muốn kiểm tra lại cái bản vẽ có đúng theo tiêu chuẩn TCVN hay ko?
cái này bác tìm bảng tính toán đi kèm theo bản vẽ để làm thủ tục cấp giấy phép thi công.

Tôi làm về PCCC trong saigon. Bạn tra NFPA 13 nói về sprikler đó. Có thể dơnload trong trang anbao.com.vn nhưng họ khóa bằng password, mở ra không được, chịu khó tìm phần mềm PDF recover để bẻ khóa.

Thế bác còn băn khoăn hay vướng mắc gì về hệ thống Sprinker nào? Bác cứ mạnh dạn viết lên anh em sẽ chỉ giúp bác...;)

Tôi không có thắc mắc gì hết nhưng muốn đọc thêm về NFPA 13 có trong trang web của anbao.com.vn. Các file pdf này không mở được v2 có password. Bạn nào mở được cho tôi xin PW nhé
Thanks

Nói chung không chuyên về cái này đọc theo tiêu chuẩn mệt lắm. Bác nào có công trình mẫu thì up len cho a e tham khao di. Thanks cac bac nhieu.

Chaaaaa
Cám ơn bác nguyendinhanGS rất nhiều, rất rất nhiều nhé

Nhin lai dien dan may bac toan vao để xin tài liệu& nhờ giúp đỡ ko hà ! Thậm chí các bác mới ra trường ko vẽ được hình chiếu của 1 vật cũng vào xin ! ( xin hình chiếu của quạt hướn trục )

Tại sao các bác ko nghĩ lại nếu mình vào diễn đàn cứ để mà " xin sỏ " hổ thẹn lắm sao !

Hãy cố gắng suy nghĩ trước khi đưa ra lời " xin sỏ" diễn đàn cho tôi cái naỳ , cho tôi xin cái kia !!!!

Chào bác funati
Tôi thấy bác nói năng khiếm nhã quá, đây là diễn đàn để học hỏi, trao đổi kinh nghiệm. Nếu bác nói chưa từng xin xỏ ai thì tôi xin hỏi bác: ngày xưa bác có đi học không? Con chữ, cái câu mà bác dùng để viết mắng tôi cũng là bác đã đi xin người thầy của bác, cơm áo gạo tiền để đi học bác cũng xin từ bố mẹ.
Kiến thức là vô bờ, tôi có những ít này, hàng ngàn người khác có nhiều điều khác gấp ngàn lần tôi. ơi đây là nơi san sẽ kiến thức, giúp đỡ nhau. Bác không muốn xin ...tôi thoắt nghĩ bác cũng đang là một thiên tài hay là Chúa ấy.

Hi Bac maihuuchau

Bác này nóng tính quá.

Mình luôn luôn ủng hộ & đề cao tinh thần học hỏi - chia sẽ của các anh em thành viên trong diễn đàn.

Tuy nhiên trước khi mình xin người ta cái gì hay hỏi cái gì thì suy nghĩ cho nó kĩ , ko chừng khi suy nghĩ kĩ thì mình tự hiểu ra rồi, đỡ phải đăng lời "xin sỏ" trên diễn đàn làm ....chiếm diện tích diễn đàn & mất công anh em ....đọc !

Bác nên kêu 1 ly trà đá uống cho bớt nóng nhé !!

Chúc có người trả lời lại lời xin của bác !

Ðề: Ai có kinh nghiệm thiết kế hhệ tthống sprinkler???

chào mọi người!
Mình đọc tiêu chuẩn NFPA13 thì ko hiểu cách tính đường ống theo phương pháp thuỷ lực. Ví dụ như một đường ống chính cấp nước cho 4 sprinker thì đường kính của ống nhánh chính này là bao nhiêu.
Thanks.

chào mọi người!
Mình đọc tiêu chuẩn NFPA13 thì ko hiểu cách tính đường ống theo phương pháp thuỷ lực. Ví dụ như một đường ống chính cấp nước cho 4 sprinker thì đường kính của ống nhánh chính này là bao nhiêu.
Thanks.

theo mình hiểu thì việc chia nhánh chính hay phụ có lẽ không đặt ra nhiều. vì 1 lý do đơn giản là nếu xác định óng sai, thì nước sẽ cấp chỗ mạnh chỗ yếu. mà cái cần thiết là cấp nước tương đối đều cho các điểm trong hệ thống.
vậy nên người ta đưa ra 1 nguyên lý là điểm lấy nước càng xa nguồn thì ống càng nhỏ đi. đương nhiên theo yêu cầu cấp nước thì chỗ dùng nhiều thì ống to hơn chỗ dùng ít.
cái này cứ nhìn các công trình đã thực hiện sẽ thấy rõ. mình nghĩ các tài liệu, tiêu chuẩn hay gì đó thì cũng thể hiện 2 điều nói trên.
các bác cho thêm mấy lời phê nhi ........

Ðề: Trả lời: Ai có kinh nghiệm thiết kế hhệ tthống sprinkler???

Hi Bac maihuuchau

Bác này nóng tính quá.

Mình luôn luôn ủng hộ & đề cao tinh thần học hỏi - chia sẽ của các anh em thành viên trong diễn đàn.

Tuy nhiên trước khi mình xin người ta cái gì hay hỏi cái gì thì suy nghĩ cho nó kĩ , ko chừng khi suy nghĩ kĩ thì mình tự hiểu ra rồi, đỡ phải đăng lời "xin sỏ" trên diễn đàn làm ....chiếm diện tích diễn đàn & mất công anh em ....đọc !

tốt nhất là 2 bác cùng uống trà, và pha thêm cho ae ké với có được không
trà thì cũng không tốn nhiều đâu, đừng tiếc nhé

Hi Bac maihuuchau

Bác này nóng tính quá.

tinh thần học hỏi chứ còn gì nữa. Sao lại dùng từ xin xỏ ở đây.Người ta không biết thì người ta hỏi rồi anh em vào giúp đỡ trao đổi. Bác thấy khó chịu thì đừng vào đọc. Diễn đàn càng nhiều thành viên càng lớn mạnh sao bác bảo chiếm diện tích diễn đàn.Bác nói vậy giờ làm tui ko biết chia sẽ học hỏi cái gì đây

Quá hay, đây là diễn đàn để trao đổi kinh nghiệm và học hỏi lẫn nhau.Rất hoan nghênh các anh chia sẽ kinh nghiệm để cho đàn em học hỏi.

về hệ thống spinkler thì tôi nhận thấy như sau:
Theo tiêu chuẩn việt nam thì khoảng cách giữa các sprinkler là 3m. Như vậy với diện tích phòng đã có thì ta sẽ bố trí các sprinkler cho phù hợp với tiêu chuẩn mà thôi. Từ số lượng của các sprinkler ta tính được lưu lượng, cột áp để từ đó chọn bơm thôi.
Mong mọi người thảo luận thêm

Việc thiết kế hệ thống PCCC nói chung và thiết kế hệ thống spinkler nói riêng trong TCVN và NFPA 13 nói rất cụ thể, việc thiết kế không đơn giản, bác nên để các nhà thiết kế chuyên nghiệp làm thì tốt hơn, với công trình lớn và mức độ an toàn cao không nên thiết kế kiểu chắp vá kiến thức sẽ không có sản phẩm tốt đâu.

Back
Bên trên