Tin tức Ảnh công trình thực hiện bằng Revit MEP

nhantong_ihere

Thành Viên [LV 1]

Nhà máy dược BBraun_KCN Thanh Oai_Hà Nội

Cái này chắc máy tính của bác phải là loại mạnh nhất nhì hiện nay mới vẽ nổi. Mình thử vẽ công trình đang thi công hệ thống thoát nước, mới insert file cad thiết kế kỹ thuật có 2mb vào mà máy đã giật giật, mặc dù máy mình core i7.

Cái này chắc máy tính của bác phải là loại mạnh nhất nhì hiện nay mới vẽ nổi. Mình thử vẽ công trình đang thi công hệ thống thoát nước, mới insert file cad thiết kế kỹ thuật có 2mb vào mà máy đã giật giật, mặc dù máy mình core i7.

Hi, Mình combine các hệ: Cấp thoát nước, busway, Cứu hỏa, máng cáp, ống gió...với 1 máy tính cấu hình:

System Information
------------------
Machine name: PC1
Operating System: Windows 7 Ultimate 64-bit (6.1, Build 7601) Service Pack 1 (7601.win7sp1_rtm.101119-1850)
Processor: Intel(R) Core(TM) i3-2120 CPU @ 3.30GHz (4 CPUs), ~3.3GHz
Memory: 8192MB RAM
---------------
Display Devices
---------------
Card name: NVIDIA GeForce 210
Manufacturer: NVIDIA
Chip type: GeForce 210
DAC type: Integrated RAMDAC

Nói chung là vẫn làm việc tốt :). Để giảm bớt giật giật khi insert file cad, có thể chia bản vẽ thành từng vùng nhỏ hơn để làm việc, tắt bớt layer không cần thiết của file cad.

À vậy à? Trước mình có làm Reetech, nhưng giờ xin nghỉ, định qua REE ME nhưng hiện chưa thể đi hà nội đành thôi. Bác chắc làm REE ME lâu rồi nhỉ? Bác có thể hướng dẫn mình vẽ Plumbing (thoát nước) bằng revit mep không? Có một đoạn video hướng dẫn vẽ một WC thôi. Mình xem youtube mà thấy không thực tế vì nước ngoài nó làm khác mình quá.

Đây là một bản vẽ thoát nước của mình, bạn hướng dẫn mình một phần được không?

http://www.mediafire.com/?6w1b1i52gds59w3

Cám ơn nhé.

À vậy à? Trước mình có làm Reetech, nhưng giờ xin nghỉ, định qua REE ME nhưng hiện chưa thể đi hà nội đành thôi. Bác chắc làm REE ME lâu rồi nhỉ? Bác có thể hướng dẫn mình vẽ Plumbing (thoát nước) bằng revit mep không? Có một đoạn video hướng dẫn vẽ một WC thôi. Mình xem youtube mà thấy không thực tế vì nước ngoài nó làm khác mình quá.

Đây là một bản vẽ thoát nước của mình, bạn hướng dẫn mình một phần được không?

http://www.mediafire.com/?6w1b1i52gds59w3

Cám ơn nhé.

Video hướng dẫn:
- Vẽ đường ống cứu hoả (Đối với ống thoát nước, khi vẽ mình thêm độ dốc là ok).
- Cách đánh cao độ tâm, cao độ đáy của ống.

[video=youtube;hPNZOwz_FtY]http://www.youtube.com/watch?v=hPNZOwz_FtY[/video]

Hix em cũng muốn tự học Revit, mà sao thấy toàn bên HVAC ko thấy các bác điện chuyển qua Revit nhỉ >.<

Phần plumbing, piping khó nhất là tính toán ra khối lượng để đặt hàng cho kịp tiến độ, mình thấy rất khó vẽ hệ thoát nước, hệ cấp nước thì dễ dàng hơn nhiều. Vấn đề là chưa có ai hay trung tâm nào mở lớp day vẽ shop drawing món nầy. Rất tiếc.

Bạn chưa vẽ nhiều nên cảm thấy khó khăn thôi. Khi vẽ xong bản vẽ bằng Revit, phần mềm sẽ tự động đưa ra khối lượng, giá thành, nhà sản xuât...một cách chính xác, không cần phải ngồi bóc khối lượng nữa.

Chắc mình phải aplly vào REE ME làm thôi, mình làm bên này toàn vẽ tay, vẽ xong phải bốc khối lượng, wc thì không sao chứ gặp tầng kỹ thuật là mất khá nhiều thời gian, đau hết cả đầu. Bạn hiện có làm trong SG không? có thể cho mình xin vài buổi hướng dẫn cho mình không? Nếu bạn có các fitting của đệ nhất or Bình minh thì cho mình xin một bộ nhé.

Bạn chưa vẽ nhiều nên cảm thấy khó khăn thôi. Khi vẽ xong bản vẽ bằng Revit, phần mềm sẽ tự động đưa ra khối lượng, giá thành, nhà sản xuât...một cách chính xác, không cần phải ngồi bóc khối lượng nữa.

Revit bốc khối lượng cũng được, nói chung là để dự báo khối lượng là OK, nhưng vẫn chưa thể đạt chuẩn đến mức gởi thẳng đến nhà sx mà order hàng được, muốn làm được điều này thì bạn phải xuất qua Fabrication FABme / ESTmep, đây là phần mềm mà Autodesk mua lại của TSI (nghe tên là đủ hiểu). Bạn Search thử trên mạng thêm thông tin nhé (Youtube ấy) - bên mình đang làm như vậy (Vẽ trên Revit để triển khai shop, xuất qua FABmep để chính xác khối lượng, đơn giá, và order hàng)

Cái phần mềm Fabrication FABme e ko có crack, nên ko cài nữa, k biết bác Hùng dùng bản quyền hay là crack?. Bên e cũng triển khai shop, phối hợp bẳng Revit ước tính khối lượng, còn đặt hàng thì...vẫn dùng CAD :(...

Cái phần mềm Fabrication FABme e ko có crack, nên ko cài nữa, k biết bác Hùng dùng bản quyền hay là crack?. Bên e cũng triển khai shop, phối hợp bẳng Revit ước tính khối lượng, còn đặt hàng thì...vẫn dùng CAD :(...

Những từ như "Crack" bây giờ rất nguy hiểm, giống như "BOM" khi bàn vào sân bay, tầu vậy. Ree thì thiếu gì tiền để đầu tư đâu mà anh em lại cứ nghĩ cách Crack - Bảo công ty mua 1 bản là đủ dùng rồi. Fabrication FABmep này Úc áp dụng là kinh khủng nhất, mình biết nó từ các đây 2 năm (còn lài của TSI), nhưng chỉ sử dụng khi hợp tác với mấy bác bên Úc. Autodesk Fabrication này hiện nay ở VN chỉ có VinaDuct là sử dụng, nếu bạn chuyện đc qua thằng này rồi gởi qua Vinaduct để đặt hàng thì chú Vinaduct cứ vậy mà chạy dây chuyên sx thôi (kiêu CNC), mà Vinaduct thì chưa rõ, nhưng nước ngoài là nó tự ra mã vạch sp luôn đó (qua Fabrication FABmep là nó có luôn rồi).

Thằng Fabrication FABmep thì e cũng biết qua 1 chút thôi, nhưng có sử dụng thì cũng chẳng làm gì cả, vì cty cơ chế quản lý hiện tại còn nhiều hạn chế. :(. REE trong Nam thì chắc là dùng bản quyền, còn ngoài này e xài cờ rắc, chỉ dùng để mô phỏng hệ thống, ước tính khối lượng thôi..

Thằng Fabrication FABmep thì e cũng biết qua 1 chút thôi, nhưng có sử dụng thì cũng chẳng làm gì cả, vì cty cơ chế quản lý hiện tại còn nhiều hạn chế. :(. REE trong Nam thì chắc là dùng bản quyền, còn ngoài này e xài cờ rắc, chỉ dùng để mô phỏng hệ thống, ước tính khối lượng thôi..

- Ừ, thì tùy mục đích thôi.
- Thấy bản vẽ chú up lên chũng chưa chiển khai chi tiết lắm (như các Fitting ống gió chẳng hạn chưa chuẩn lắm, Duct chưa chia Module...). Nhưng như vậy là cung khá Ok rồi - Ree phải trả khoảng 15-20$/hr mới xứng đáng. Mà chú dựng một mình hay Team?

+ Công trình này đặc thù không gian rất hạn chế nên ko dùng dc fitting như bình thường bác ạh. E cũng phải gỡ mấy cái pic kia xuống nữa. hic.
+ Cái này chỉ mình e dựng lại thôi, nếu cả triển khai chi tiết, chia ống nữa thì...e chết mất.
+15-20$ thì...chắc pải 10 năm nữa bác ạh.hix

Bạn hình như sắp khai giảng lớp Revit Mep, nếu có dậy online qua teamview, và skype thi cho mình tham gia với nhé. Mình muốn ứng dụng cho công việc mà hiện nay chưa dùng nhiều đươc vì chưa vẽ nhiều. Hy vọng bạn tạo cho mình cơ hội học hỏi.

Back
Bên trên