Dân Dụng Áp suất nạp gas, các loại gas lạnh (R22, R410A, R404A, R134A, ...)

Theo em được thấy :D áp thấp hơn trong bình gas nạp là bơm vào hết :D còn áp bình gas nhiêu thì để em hỏi nhà cung cấp đã keke

Do tập tành về máy lạnh ! Các A cho mình hỏi ,mình có 1 máy lạnh inverter hiệu Daikin 1HP ,trên thân máy ghi 5.9 A cho điện 100v,
do máy của e chuyển sang điện điện 220v , và khi nạp gas 410 mới e đo được I=3A và PSI =130 như vậy là ổn chưa ạ , gas e cho vào 850gr ,vì trên cục nóng nhà sản xuất ghi 750gr thôi vậy có ổn k , đường ống đồng của e từ indoor tới outdoor là 10 mét.Nhờ các A tư vấn giúp! Tks all!
Nạp thêm cho nó 150PSI đi, mình bao máy hư . :D

pác dungcodienlanh945 cho e hỏi,
cái ML Reetech R22, nó bi xì gas, e nạp đến 80 psi. Sau e check bằng xà bông k tìm thấy và e lã ống lại --> kiểm tra kỹ lần nữa nhưng vẫn k biết xi cho nào.
Để k 2-3 ngày lại đóng tuyết, kiểm tra còn 30psi.

Mong pác hd thêm

bác coi dàn lạnh ở các đầu cong cong ống đồng coi có nhớt ko, coi thật kĩ vào , nếu dàn lạnh ko xì bác mở cục nóng ra coi dàn thật kĩ xem có nhớt ko , nếu ko thì bác kiểm tra từng dàn 1 ,bác lấy cái lốc máy nén , nén vào đầu đi của dàn nóng , lấy đồng hồ cao áp mà nén để biết nó lên bao nhiu PSI , bác nén lên khoảng 400-450 PSI xong khoá lại rồi lấy xà bông vào các ống trên dàn, phin , cáp , nhớ KT thật kĩ , nếu dàn nóng ko xì tháo đầu lạnh xuống lấy lắc co 10 cộng thêm cái ống 10 lả rồi xong hàn bít lại xiết chặt vào đầu ống 10, xong bác lấy cái máy nén có gắn đồng hồ cao áp vào nén khoảng 250PSI- 300PSI rồi lấy cái thau to đổ nc vào cho nó đầy rồi cho dàn vào nếu nó ko xì thì còn đường ống , muốn biết đường ống mà nó có xì ko bác lm như thế này, bác xiếc lại dàn lạnh với nhau in như ráp máy vậy đó, xong bác xiếc ống 10 ở phía ngoài cục nóng lại với nhau , còn ống 6 khỏi cần xiếc, xong bác gắn đồng hồ cao áp vào đầu thường hay sạc gas vào ấy, còn dây kia bác gắn vào máy nén rồi nén lên 300PSI rồi tắt và khoá đồng hồ lại coi nó có xuống kim ko , nếu xuống thay đường ống đi, còn ko thì chắc bác nói khách mua máy mới khác cái này bọn em làm hết cách mà nó ko xì mà sạc gas vào là xì ......... :P

rò rỉ gas e chưa hiu chổ này, chẳng hạn gas là 80psi. nếu giảm xuống là 50psi thì gọi là rò rỉ hay thiếu gas.
nếu là 40psi thi đã rò rỉ chưa?
Sạc gas thì fai theo dòng điện block nữa chứ. các pac góp ý giúp
rò rỉ thì nó không còn gas nữa tức là áp suất về 0

Do tập tành về máy lạnh ! Các A cho mình hỏi ,mình có 1 máy lạnh inverter hiệu Daikin 1HP ,trên thân máy ghi 5.9 A cho điện 100v,
do máy của e chuyển sang điện điện 220v , và khi nạp gas 410 mới e đo được I=3A và PSI =130 như vậy là ổn chưa ạ , gas e cho vào 850gr ,vì trên cục nóng nhà sản xuất ghi 750gr thôi vậy có ổn k , đường ống đồng của e từ indoor tới outdoor là 10 mét.Nhờ các A tư vấn giúp! Tks all!
hihi 5,9A của 110 thì tương đương 3A của 220v bác nhé.bác nạp gá mà cân luôn thì đúng là cẩn thận wa.mình chỉ xem dòng và áp gá mà nạp thui .lượng gas còn tùy thuộc vào độ dài ống nữa.nói chung z là ok rùi đó.

Theo các bác mấy cái rơ le nhiệt dùng cho máy lạnh, tủ đông (bên trong có thanh lưỡng kim) hoạt động, biến đổi nhiệt theo nhiệt do dây dẫn phát ra Q = RtI^2 hay do nhiệt từ máy nén khi quá tải phát ra nhỉ, hay là cả 02 trường hợp. Chẳng hạn mình dùng cái rơ le nhiệt của máy nén dùng gas R134A 150W cho máy nén gas R406A 150W được không.

Máy nén lạnh chứ chi , hehe. Trong nó có cái dây điện trở nối tiếp với nguồn cấp cho động cơ qua tấm lưỡng kim có gắn tiếp điểm. Nói chung đóng ngắt chủ yếu do tác dụng nhiệt của chính dòng điện.

Ở chỗ mình có con block nén của bộ làm lạnh, điều khiển theo nhiệt độ đọng sương, 1oC ngắt block, 6oC chạy lại. Khí cần làm mát qua dàn bay hơi liên tục (> 60oC), giờ toàn bộ mấy con chạy tầm được 1 năm giờ lăn quay ra ngã bệnh hết. Có con cháy block nén luôn, có con thì giờ block nén nóng ran, đo cuộn dây vẫn còn sống nhưng cứ khi đóng block là cầu chì ở board nổ ngay, cầu chì này loại 10A trong khi con block nén công suất có 150W à. Anh em ai có kinh nghiệm giải thích dùm mình với nhé.
- Tại sao chạy đến thời gian nhất định nào đó là block nóng bất thường, dễ die. Tuổi thọ của nó chẳng lẽ thấp vậy. Như tủ lạnh cũng được tầm 5 - 7 năm, con này có 1 năm.
- Đo cuộn dây vẫn sống tại sao block nén đóng không được lại làm cầu chì nổ nhỉ.

Bác nào dùng gas R406A chưa, loại này thường dùng kèm dầu bôi trơn loại gì nhỉ, khi nạp kèm dầu phải làm thế nao. Mình đang định mua con block nén về chế lại bộ làm lạnh, hàn ti van hút chân không và nạp gas lại. Loại này chỉ nạp gas khối lượng ít thôi, loại gas này chắc cũng giống R12,R134A dễ gây tắc ẩm hệ thống.

cho e hỏi đối với gas 410 k là khi thiếu là phải xả hết nạp lại từ đầu hay chỉ nạp bỏ xung như gas r22 và nạp trạng thái tĩnh hay là khi máy đang chạy ạ.Xin cảm ơn các bác

Bác anhvulove_net
Cho mình hỏi chút, với tủ lạnh hoặc tủ đông công suất khoảng 150W thì lượng gas nạp mới ban đầu là bao nhiêu nhỉ.
Thực sự thì mình chưa sửa tủ lạnh bao giờ nên ko nói chính xác cho bạn đc, nhưng theo mình thì bạn đừng lấy áp gas làm chuẩn, thay vào đó bạn lấy dòng làm chuẩn, bạn xem dòng định mức của máy nén là bao nhiêu rồi bơm gas theo dòng, kiểm tra lạnh đạt mà dòng dưới định mức là ok. Máy nén cũng giống như con người mình vậy, tuỳ theo sức khoẻ mà làm :D

Thực sự thì mình chưa sửa tủ lạnh bao giờ nên ko nói chính xác cho bạn đc, nhưng theo mình thì bạn đừng lấy áp gas làm chuẩn, thay vào đó bạn lấy dòng làm chuẩn, bạn xem dòng định mức của máy nén là bao nhiêu rồi bơm gas theo dòng, kiểm tra lạnh đạt mà dòng dưới định mức là ok. Máy nén cũng giống như con người mình vậy, tuỳ theo sức khoẻ mà làm :D
Lượng gas là khối lượng gas nạp mới ban đầu ấy bác, mình nghe nói 0.1 kg. Theo dòng cũng ok hehe

Back
Bên trên