Dân Dụng Áp suất nạp gas, các loại gas lạnh (R22, R410A, R404A, R134A, ...)

Áp suất nạp gas không chỉ phụ thuộc vào loại môi chất mà còn phụ thuộc vào điều kiện làm việc. Nói đúng hơn là nhiệt độ làm việc của giàn nóng. Đa số các thiết bị, giàn nóng đều sản xuất theo tiêu chuẩn riêng của từng hãng, từ việc họ chọn điểm làm việc đó sẽ ra được hướng dân áp suất nạp ga.

vâng thế thì lại phải nạp tĩnh đúng số lượng ghi như trên catalog bác nhỉ.bác có tài liệu nào k gửi cho em xin với được k ạ.các bác cho e hỏi thêm tí con panasonic inverter gas 410 áp suất dộng của nó thì khỏang bao nhiêu và tĩnh và là bao nhiêu. hôm nọ e kiểm tra 1 con nó khoảng 110 đến hơn hơn 120 psi bật nhiệt độ thấp nhất nhưng k thấy lạnh lắm xin hỏi như vậy thì có thiếu k ạ

Chỉnh sửa lần cuối:
Moi người cho em hỏi cái máy daikin inver gas410 3ngựa dòng định mức 16.6A nhưng khi chạy đc 5a là ngắc block áp gas khoang 150. Không biết có thiếu gas không. Ai biết chỉ e với

Cái này thì dùng ok luôn. Chu yếu là công suất bằng nhau,
Theo các bác mấy cái rơ le nhiệt dùng cho máy lạnh, tủ đông (bên trong có thanh lưỡng kim) hoạt động, biến đổi nhiệt theo nhiệt do dây dẫn phát ra Q = RtI^2 hay do nhiệt từ máy nén khi quá tải phát ra nhỉ, hay là cả 02 trường hợp. Chẳng hạn mình dùng cái rơ le nhiệt của máy nén dùng gas R134A 150W cho máy nén gas R406A 150W được không.
T
OTE="gnuh109, post: 103605, member: 10903"]Theo các bác mấy cái rơ le nhiệt dùng cho máy lạnh, tủ đông (bên trong có thanh lưỡng kim) hoạt động, biến đổi nhiệt theo nhiệt do dây dẫn phát ra Q = RtI^2 hay do nhiệt từ máy nén khi quá tải phát ra nhỉ, hay là cả 02 trường hợp. Chẳng hạn mình dùng cái rơ le nhiệt của máy nén dùng gas R134A 150W cho máy nén gas R406A 150W được không.[/QUOTE]
Cai

Về cơ bản, máy nén dùng loại gas khác nhau thì hoạt động ở áp suất khác nhau, năng suất lạnh và chỉ số COP khác nhau. Nhưng đó là theo công suất lạnh, nhưng đây là công suất điện 150W nên hoàn toàn có thể thay thế được.

Moi người cho em hỏi cái máy daikin inver gas410 3ngựa dòng định mức 16.6A nhưng khi chạy đc 5a là ngắc block áp gas khoang 150. Không biết có thiếu gas không. Ai biết chỉ e với
Khi ngắt block dàn lạnh báo lỗi gì bạn. Áp gas như vậy đủ rồi, còn dòng thì do máy inverter nên không chuẩn đâu, trừ khi bạn cho nó chạy tối đa.

ai có mã lỗi và cách kiễm tra lỗi may lanh pana inverter am tran không ạh, nó báo đèn timer mà em không biết lỗi gì

AD cho mình hỏi, tại sao môi chất R410A khi bị rò rĩ lại phải xã hết, hút chân không, nạp lại mà lại không pump down gas về, hàn ống, hút chân không rồi nạp gas lại được ạ?

Các bác nào có kinh nghiệm biết về loại gas R406A không (dùng cho máy sấy khí trong hệ thống phân tích khí), loại này có thể thay thế bằng gas R134A không. Theo mình biết thì nhiệt độ sôi của R406A là -32.7oC và R134A là -26.1oC.
Mình cũng gặp kon máy sốc nhiệt dung gas 407nhưng nó bị chết bloc lên kông biết ap xuất hồi bao nhiêu bác nào biết rồi bảo với

Anh em ai có kinh nghiệm thì cùng chia sẻ với mọi người nhé, áp suất nạp gas chuẩn còn thùy thuộc vào nhiệt độ môi trường, với ĐH inverter thì còn là nhiệt độ cài đặt, . . . Áp suất nạp ở đây là áp suất đầu hút hay còn gọi là áp suất bay hơi.
- Gas R22: Áp suất gas khi nạp đúng là 60 - 78psi (4.5 - 5.5bar), áp suất tĩnh 140psi (1 bar), nạp ở thể hơi và thể lỏng đều được.
- Gas R410A: Áp suất gas khi nạp đúng là 110 - 130psi (7.8 - 9.3bar) với máy ĐH 9000 - 12000 Btu/h, 140 - 160psi (10 - 11.4bar) với máy ĐH 24000 Btu/h trở lên, áp suất tĩnh 250psi, nạp ở thể lỏng.
- Gas R134A: Áp suất nạp gas đúng là 21 - 35psi (1.5 - 2.5bar), nạp ở thể lỏng.
- Gas R404A: Loại này mình thấy một số trang web nói là nạp từ 206-213 psi (14,5 - 15 bar). Trên thực tế mình đo máy sấy khí dùng gas R404A, 5.5kW áp suất đầu hút đo được 90 - 100psi (6.4 - 7.1bar) (Dòng 8.5 - 9.5A). Nạp ở thể lỏng.

Hầu hết các loại gas hỗn hợp, môi chất không đồng sôi như R410A, R134A, R404A đều nạp ở thể lỏng, nếu gas bị rò rì thì phải xả hết, hút chân không mới nạp lại.
Anh em ai có ý kiến đóng góp nhé.
Đối với R22 áp suất động rơi vào 60--->65 PSI đối với mùa nóng nhé. Mùa lạnh chỉ 50-->55 PSI bác nhé. Bác cho lên tới 78 PSI lạnh thật đấy nhưng nhanh chết BLOCK nhé. Bác Kiểm tra lại

Áp suất nạp gas lý thuyết là như vậy nhưng cần phụ thuộc vào dòng điện của Block máy nữa bạn ah! Vì đôi khi mình nạp theo áp suất như vậy nhưng đôi khi dòng cao nên cần phải cân đối

Các bạn ơi theo kinh nghiệm 2năm trong nghề của mình thì thông số kỹ thuật nap ga là đối ga 134a là 10~15psi ga r22 là 70~80psi và r410a là 170~180psi các bạn nghĩ sao

Nói chung tùy vào nhiệt độ môi trường, công suất lạnh của từng máy nữa. Với lại đảm bảo trước khi nạp các coil đã được vệ sinh sạch sẽ.

Back
Bên trên