Cần giúp Bàn luận về độ ồn của quạt cấp gió tươi và hướng giải quyết

minsida

Thành Viên [LV 0]
Hi các pro!
Em gặp trường hợp như thế này, pro có cao kiến thì tư vấn e với
EM đang thi công 1 công trình VRV, có 1 quạt cấp gió tươi 3500 m3/h. Tuyến ống kết nối với quạt là 800x250 có dán tiêu âm sọt trứng 15mm bên trong (kích thước đường ống còn lại sau khi dán tiêu âm là 770x220)
- Với kích thước ống 770x220 mm tra Duct Checker thì vận tốc trong ống cứng là 5,74 m/s. Mà tiêu chuẩn cho phép vận tốc trong ống gió cứng từ 5 đến 10 m/s (vẫn đảm bảo tiêu chuẩn). Nhưng ko hiểu sao khi quạt bắt đầu khởi động và chạy thì cực ồn, nghe gió thổi vù vù như bão cấp 10 vậy
Pro nào biết thì tư vấn giúp em nguyên nhân và hướng giải quyết với
Thân!

Hi các pro!
Em gặp trường hợp như thế này, pro có cao kiến thì tư vấn e với
EM đang thi công 1 công trình VRV, có 1 quạt cấp gió tươi 3500 m3/h. Tuyến ống kết nối với quạt là 800x250 có dán tiêu âm sọt trứng 15mm bên trong (kích thước đường ống còn lại sau khi dán tiêu âm là 770x220)
- Với kích thước ống 770x220 mm tra Duct Checker thì vận tốc trong ống cứng là 5,74 m/s. Mà tiêu chuẩn cho phép vận tốc trong ống gió cứng từ 5 đến 10 m/s (vẫn đảm bảo tiêu chuẩn). Nhưng ko hiểu sao khi quạt bắt đầu khởi động và chạy thì cực ồn, nghe gió thổi vù vù như bão cấp 10 vậy
Pro nào biết thì tư vấn giúp em nguyên nhân và hướng giải quyết với
Thân!
Chuyện này quá thường mà bạn! Cái chính là quạt nó ồn mà! Muốn biết quạt êm hay không bạn phải xem thông số ồn của quạt. Ngoài ra, còn phải xét độ ồn nền của nơi lắp đặt!
Nói nôm na là với văn phòng, độ ồn nền là 40dBA thì độ ồn đo chấp nhận là 45 dBA. Nếu vượt đến 48dBA thì chắc chắn sẽ ồn và có người khó chịu! Bạn nên kiểm tra quạt! Tốc độ gió về đại để không gây ồn nhiều cho môi trường!

Cột áp của bao nhiêu hả bạn. Và quạt hướng trục hay Inline. Quạt của hãng nào nữa. Bạn cung cấp các thông số cho mình nhé.

Mình xin chia sẻ vài suy nghĩ: Về bài toán Âm thanh phải xây dựng được mô hình vật lý theo kiểu: (các) nguồn âm và (các) con đường truyền âm tương ứng của chúng. Sau đó bạn cần định vị vị trí quan sát của bạn đang ở chỗ nào và có thể bị ảnh hưởng từ những nguồn âm nào, thông qua những con đường truyền âm nào... và đánh giá ảnh hưởng tổng hợp của chúng.
Nói thì đơn giản như vậy, nhưng tính toán chính xác về định lượng toán học lại không hề như thế một chút nào, nếu không nói là quá sức của đa số chúng ta.
Để dễ hình dung về kết quả tính toán thì như bạn nguyenledung đã nói, người ta so sánh giá trị độ ồn đo được (khi có nguồn ồn) với độ ồn nền (khi không có nguồn ồn khảo sát) để đánh giá ảnh hưởng của từng nguồn gây ồn (xem có chấp nhận được không).
Với những người "nghiệp dư" về âm học như chúng ta, việc chỉ cần xác định được các mô hình về âm thanh như trên và từ đó đưa ra được những giải pháp để xử lý về âm thanh cho hợp lý là đã OK rồi.
Trong bài toán cụ thể của bạn, có thể phân ra 2 nguồn gây ồn chính: một là chính bản thân cái quạt của bạn và hai là tiếng ồn do ma sát của dòng không khí chuyển động trong ống gió. Còn về phần con đường truyền âm thanh thì có rất nhiều đường để đi đến chỗ quan sát của bạn nhưng tựu chung có 2/3 loại chính: truyền âm đi theo trong ống gió và đi không theo ống gió, hoặc đi xuyên vách ống gió (phần ít thôi).
Một khi bạn đã xây dựng được mô hình âm thanh cụ thể này thì việc đưa ra giải pháp xử lý sẽ không phải là quá khó nữa. Thí dụ như nếu bạn thấy rằng nguồn ồn đến được chỗ quan sát chủ yếu là do chính Bộ phận quạt và theo con đường truyền âm qua không gian lắp quạt thì giải pháp đưa ra là:
1- xử lý chống rung/ồn phần cơ cho quạt
2- làm kết cấu cách âm hay tiêu âm ( là khác nhau nhe) bao bọc xung quanh cho quạt gió
Đề tại này, cũng như cách so sánh để đánh giá lựa chọn chúng, đã ra ngoài chủ đề này rồi
Mong rằng vài chia sẻ này sẽ hữu ích cho bạn và chúc bạn sớm tìm ra nguyên nhân và cách giải quyết hợp lý cho Bài toán của mình

Đang hóng các pro có giải pháp, vì mình cũng đang gặp vấn đề này.
Công ty mình diện tích 1000m2. Lắp hệ thống cấp gió tưới 2 quạt đặt sát nhau công suất 1.5kw lưu lượng 6500m3/h.
Quạt của TOMECO.Hiện tại chạy rất ồn . Các cao thủ xem tư vấn giúp

Có mấy việc bạn nên kiểm tra:
1- ống gió: giá đã fix chưa? có rung va đập gì ko? kiểm tra van và các cửa gió.
2- quạt: xem spec quạt xem độ ồn như nào, cột áp bao nhiêu? có thể quạt bạn bị thừa cột áp/ loại quạt kém cl thường ồn hơn. quạt hướng trục cũng rất ồn. b kiểm tra lại như nào nhé.

Còn một nguyên nhân xin bổ xung 1 nguyên nhân gây ồn nữa là tốc độ quay của quạt
Hiểu đơn giản là tốc độ quay của quạt càng cao thì độ ồn càng lớn

Back
Bên trên